Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การใช้งาน WMNS Cloud สำหรับอุปกรณ์ Deliberant
    เริ่มโดย yod
    Read 14,180 times
yod

การใช้งาน WMNS Cloud สำหรับอุปกรณ์ Deliberant

หลังจากลองเล่นดูพักใหญ่ๆ เป็นเครื่องมือที่ช่วยอำนวยความสะดวกในการ Monitor อุปกรณ์ได้อย่างดีเลยครับ แต่การ Config ผ่าน WMNS colud ถ้าไม่คล่องเรื่องการแก้ไข File config อย่าเพิ่งไปทำนะครับ แก้ไขผิดขึ้นมา Boot ไม่ขึ้นต้อง Reset อย่างเดียว  :-[

Config อุปกรณ์ Deliberant ให้ใช้งานตาม Mode ที่ต้องการให้เรียบร้อยก่อนครับ

1. ทำการ Register WMNS cloud ทาง Website WMNS Cloud

เข้าไป Activate ใน Mail ที่ลงทะเบียนไว้

จากตัวอย่าง Domain ผมตั้งเป็น sysnet.wmnscloud.com และ Username/Password จะเป็น Default เข้าไปแก้ไขทีหลังครับ

2. หลังจากนั้น Login เข้าอุปกรณ์ Deliberant

เข้า Menu Service --> WNMS
Click Enable WNMS agent
Server/Collector URL: https://sysnet.wmnscloud.com (จากที่ผมสมัครไว้)

เข้า Menu System --> Administrator
Friendly name: ตั้งชื่อให้กับอุปกรณ์ Access Point
Device location: สถานที่
Latitude: ค่าละติจูด (ตรวจสอบได้จาก Google earth)
Longtitude: ค่าลองติจูด

Click [Save & Apply]

3. Login เข้าระบบ WMNS cloud
User/Password: admin/admin01

4. เข้า Menu Inventory จะมีรายการ Access Point ที่ Enable Service WMNS ขึ้นมา

5. Click ที่ชื่อ Access Point เพื่อเข้าหน้าจอรายละเอียดของอุปกรณ์
ตัวอย่างอุปกรณ์ Deliberant ผม Set เป็น Mode Access Point เพื่อทำระบบ Hotspot
กำหนด Network: Hotspot
Alert profiles: Basic
Stats profile: APC 11n Access Point

จากนั้น Click [Register] แล้ว Click [Save]

ลอง Click ที่ Map (รูปลูกโลก) ตรง Coordinates ดูครับ

ทีนี้มาดูว่า WMNS Cloud ทำอะไรได้บ้าง แต่ผมขอไม่ลง Detail มากนะครับ รู้สึกจะเยอะอยู่  ;D ;D

--> Tasks.

ในส่วนของ Task จะสามารถ Upload/Download ค่า Configuration , ส่งหรือ Upgrade Firmware หรือ Reboot อุปกรณ์ครับ ตรงนี้ไม่มีอะไรมากครับทำตามขั้นตอนได้เลยครับ

--> Network topology

ทีนี้ผมลองทำการ Config อุปกรณ์ Deliberant 2 ชุด ให้เชื่อมต่อกันแบบ Point To Point ดูครับ

ทำการ Register อุปกรณ์ทั้ง 2 ตัว

ดู Network topology โดยการ Click ที่ Network --> View topology

จะมีภาพแสดงขึ้นมาครับ ถ้าเป็น Point To Point ก็เป็นดังรูป มีการเชื่อมต่อกันอยู่ ถ้าเป็น Point To Multi-Point ก็จะลากเรียงกันจากตัว Main ครับ

--> Statistics

วิธีดูกราฟ Status ต่างๆของตัว Access Point เข้าที่ Menu Statistics จากนั้น Create new report ได้เลยครับ

หลังจากสร้างเสร็จก็ Add graphs เข้าไป

ในตัวอย่างผมเลือกหมดครับ (Select all) เพราะไม่รู้ว่าที่ให้เลือกมันคืออะไรมั้ง  ;D

กราฟแสดงสถานะการทำงานของอุปกรณ์ ถ้าอันไหนไม่ใช้ก็ Remove ออก

--> Alerts

ในส่วนคำเตือน Alert ก็จะแสดงว่าอุปกรณ์ตัวไหนที่ Offline, Hang หรือ Reboot และจะมีแสดงว่ามีเครื่องลูกข่ายมาเกาะสัญญาณ Wireless ได้ด้วยนะครับ

หน้า Home จะเป็นหน้าในส่วน Summary ทั้งหมด กราฟด้านล่างไม่รู้ว่า Add ยังไง พยายามลองหลายทีแล้วครับ  :-\

การใช้ WMNS Cloud ยังไม่เหมาะสำหรับการ Config อุปกรณ์ครับ เพราะจะการ Upload/Download File config เท่านั้น ซึ่งเราต้องเปิด File Config ขึ้นมาแก้ไขให้ถูกต้อง ถ้าพิมพ์ผิดอาจจะมีผลให้อุปกรณ์ทำงานไม่ได้ ต้องทำการ Reset อุปกรณ์ ส่วนการ Config ที่หน้าจอ Detail ของ Access Point จะไม่สามารถทำได้นะครับ

แต่ก็เหมาะมากครับสำหรับงาน Monitor, MA ดูเครือข่ายทั้งหมดที่เราติดตั้งไว้ จะช่วยให้เราตรวจสอบการทำงานของอุปกรณ์ แก้ไขปัญหาเบื้องต้นได้ง่ายขึ้นเยอะครับ  ;D ;D