Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,600
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• การ Config อุปกรณ์ WRT54GL, WRT54G2, WRH54G Firmware DD-WRT เป็น Mode PPPoE
    เริ่มโดย yod
    Read 46,841 times
yod

Config อุปกรณ์ WRT54GL, WRT54G2, WRH54G เป็น Mode PPPoE

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Config อุปกรณ์ WRT54GL เป็น Mode PPPoE ครับ

Mode นี้ดียังไง

ดีแน่นอนครับ เพราะเป็นตัวออก Internet โดยตรงเลย ได้ IP ฝั่งขา Wan สามารถที่จะ Forward Port ได้จากตัว Router ตัวนี้ได้ทันที และ Modem ก็ปล่อยให้ทำหน้าที่เป็น Modem จริงๆ คือ Modulation-Demodulation (โดย Set เป็น Bridge Mode รายละเอียดการ Config จะอยู่ใน Link นี้ครับ https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,48.0/) ส่วนอุปกรณ์ WRT54GL ก็ให้ทำหน้าที่เป็น Router และ Wireless AP ไป

สามารถใช้ร่วมกับ WRT54G2 หรือ WRH54G โดย Update Firmware เป็น DD-WRT ครับ

ขั้นตอน

1. เชื่อมต่อสาย Lan เข้ากับเครื่อง Computer และอุปกรณ์ WRT54GL

2. Login เข้าหน้าจอ Setup ของอุปกรณ์ด้วยการใช้ Internet Explorer พิมพ์ URL: 192.168.1.1

3. Login ด้วย User/Password ที่กำหนดไว้ครับ

4. เข้าที่หน้า Setup --> Basic Setup กำหนดดังนี้ครับ
Connection Type: PPPoE
User Name: User Name ที่ได้จากผู้ให้บริการ Internet
Password: Password ที่ได้จากผู้ให้บริการ Internet

5. ในส่วน Network Address Server Settings (DHCP) กำหนดตามนี้ครับ
DHCP Type: DHCP Server
DHCP Server: Enable
Start IP Address: IP เริ่มต้นที่จะเริ่มแจกไปยังเครื่องลูกข่าย จากรูปจะเริ่มจาก 192.168.1.100
Maximum DHCP Users: ค่า Max IP สุดที่ตัว Router จะแจก

จากนั้น Click [Save] ครับ

6. เข้าที่ Menu Wireless --> Basic Settings เลือกตามนี้ครับ
Wireless Mode: AP
Wireless Network Name (SSID): ชื่อสัญญาณ Wireless ที่จะปล่อย
Wireless Channel: Channel ของสัญญาณ Wireless (ตรวจสอบข้างบ้านด้วยครับว่าเขาปล่อย Channel อะไร เราจะได้เลี่ยงได้ถูก อาจจะเลี่ยงเป็น 6 หรือไม่ก็ 13 ครับ)

ทีนี้มากำหนด Security ให้กับสัญญาณ Wireless กัน เพื่อป้องกันไม่ให้ข้างบ้านมาช่วยใช้

7. เข้าที่ Menu Wireless --> Security
กำหนด Security Mode เป็น WPA Personal
WPA Shared Key: เป็นรหัสที่จะถามเวลาเรา Connect สัญญาณ WIreless ครับ Windows จะถามครั้งเดียว แต่ถ้าลืม ก็เข้ามาดูที่หน้านี้ได้เลยครับ โดยการ Click ถูกที่ Unmask

8. เชื่อมต่อเข้ากับอุปกรณ์ Modem โดยจิ้มที่ Port WAN ตรวจสอบว่าสามารถ Connect ไปยัง ISP ได้หรือไม่ ด้วยการดูที่ Menu Status --> WAN

เรียบร้อยครับ