Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• สอบถามเรื่อง WiFi ต้องการปล่อยให้ไกลประมาณ 1.5 กิโล
    เริ่มโดย chaysod2230
    Read 13,227 times

ตอนนี้ผมใช้ เน็ตของ 3BB แต่เป็นแบบ ไวเลส มันต้องต่อเข้าเครื่อง แล้วเปิดเครื่องตลอดเวลา ปล่อย WiFi
ตอนนี้ผมใช้ Linksys WRT54GL Wireless Router เป็นตัวปล่อยโดยใสการ์ด Lan สองอัน อันที่1 รับเน็ตจาก 3BB
อีกที่2 ปล่อยเน็ตออกเข้าไปที่ Linksys WRT54GL เวลาให้คนอื่นใช้จะตั้งค่า ทีี่ Mac Filter ของตัว WRT54GL

ปัญหาของผมคือ มันสัญญานน้อย ไม่ถึงคนอื่นเท่าไร ผมจึงอยากเปลี่ยนตัวส่งที่ไกลขึ้น ประมาณ 1.5 กิโลเลยได้ไหมครับ
ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ ว่าต้องใช้ตัวไหน และอุปกรณ์ อะไรเพิ่มบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

อ่านหลายรอบแล้วคับ
แต่ต้องการคำแนะนำว่าจะซื้ออุปกรณ์ ยี่ห้ออะไร ใช้อะไรบ้าง

yod

ถ้า point to point ใช้อุปกรณ์ Ubiquiti NanoStation M5 ติดตั้งที่ฝั่งส่งและฝั่งปลายทางได้เลยครับ

ตัว UBIQUITI NANOSTATION M5 นี้ สามารถใช้โน๊ตบุก ในการรับสัญญานเล่นได้เลยใช้หรือป่าวครับ
หรือต้องมีตัวปล่อยอีกอันครับ

yod

ถ้าต้องการให้ปล่อย wireless เพื่อให้ notebook รับได้ด้วย เป็นรุ่นนี้ครับผม Ubiquiti Nanostation M2 ติดที่ต้นทางและปลายทางครับ