ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรม Syslog Server สำหรับเก็บ Log ร่วมกับ Mikrotik  (อ่าน 91460 ครั้ง)

army6039

• Mikrotik
  • Newbie
Re: โปรแกรม Syslog Server สำหรับเก็บ Log
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2013, 18:42:05 »
มี Script ให้โชว์ Password ด้วยไหมครับ
คือมีลูกค้าใช้งานอยู่ Login ผิดบ่อยส่วนมากจะเป็นPasswordนะครับ บางทีกดเผลอ กด Shift มั่ง กด Caps Lockทิ้งไว้ ลืมเปลี่ยนภาษา และอื่นๆ
เพราะเราไม่สามารถรู้ได้เลยว่าเขาพิมพ์ Password มาถูกรึเปล่า ในScriptที่ คุณยอด ทำไว้ไม่มีอะครับ
ยังไงถ้ามีรบกวน โพสไว้ทีนะครับ

tOn—

• VIP
  • Hero Member
Re: โปรแกรม Syslog Server สำหรับเก็บ Log
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2013, 12:23:45 »
โปรแกรม Syslog Server สำหรับเก็บ Log

phachayo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2013, 19:03:32 »
ใช้กับ RV042 ได้ไหมครับ SysLog

yod

• Administrator
    • Sysnet Center
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 11:44:10 »

โปรแกรมไม่รองรับกับ cisco rv042 ครับ

tagame

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 14:32:24 »
แหล่มเป็ด :D

Comcorner

• Mikrotik
  • Newbie
Re: โปรแกรม Syslog Server สำหรับเก็บ Log ร่วมกับ Mikrotik
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2014, 11:45:13 »
รบกวนด้วยค่ะ

copy โค้ดตามที่ให้มา (สงสัยตรงนี้ค่ะ เปลี่ยน ip ตรงส่วนไหน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มกราคม 2014, 11:53:52 โดย Comcorner »

INLOVE

• Mikrotik
  • Newbie
Re: โปรแกรม Syslog Server สำหรับเก็บ Log ร่วมกับ Mikrotik
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2014, 19:12:50 »
เก็บ Https ไม่ได้ครับ จบเลย

ไม่ทราบว่ามีวิธีให้เก็บ Https ได้ไหมครับ

Mr.Zenith

• VIP
  • Full Member
  • Central Radius Expert
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2014, 23:41:25 »
Proxy ใน Mikrotik คือ HTTP Proxy ครับ

อีกอย่าง HTTPS ไม่ค่อยมีใครเค้าคิดจะไปเก็บกันครับ เพราะว่ามันเป็น Connection ที่มีการเข้ารหัสด้วย SSL เพื่อป้องกันข้อมูลที่ผู้ใช้รับส่งระหว่างผู้ใช้และเซิฟเวอร์รั่วไหล
ถ้าจะทำ คุณต้องมี SSL Certificate สำหรับทุกโดเมนบนโลกใบนี้ และถ้าเราไป intercept connection ของ client ก็เท่ากับว่าเราไปเป็น man-in-the-middle ของเขา มีเรื่องความปลอดภัยของระบบที่เราต้องคำนึงถึงด้วย เพราะเกิดผลเสียระดับรุนแรงได้ ไม่ใช่นึกอยากจะเก็บอย่างเดียว

INLOVE

• Mikrotik
  • Newbie
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2014, 17:53:50 »
เก็บ Https ไม่ได้ครับ จบเลย

ไม่ทราบว่ามีวิธีให้เก็บ Https ได้ไหมครับ
Proxy ใน Mikrotik คือ HTTP Proxy ครับ

อีกอย่าง HTTPS ไม่ค่อยมีใครเค้าคิดจะไปเก็บกันครับ เพราะว่ามันเป็น Connection ที่มีการเข้ารหัสด้วย SSL เพื่อป้องกันข้อมูลที่ผู้ใช้รับส่งระหว่างผู้ใช้และเซิฟเวอร์รั่วไหล
ถ้าจะทำ คุณต้องมี SSL Certificate สำหรับทุกโดเมนบนโลกใบนี้ และถ้าเราไป intercept connection ของ client ก็เท่ากับว่าเราไปเป็น man-in-the-middle ของเขา มีเรื่องความปลอดภัยของระบบที่เราต้องคำนึงถึงด้วย เพราะเกิดผลเสียระดับรุนแรงได้ ไม่ใช่นึกอยากจะเก็บอย่างเดียว
[/quote]
คำตอบ โอเคหมด ติดตรงประโยคสุดท้าย

"ไม่ใช่นึกอยากจะเก็บอย่างเดียว"

เอิ่ม คือว่า ผมแค่ถามครับ ด้วยความไม่รู้
คุณจะไม่ใส่อารมณ์ ทำไม

Mr.Zenith

• VIP
  • Central Radius Expert
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2014, 20:14:45 »

คำตอบ โอเคหมด ติดตรงประโยคสุดท้าย

"ไม่ใช่นึกอยากจะเก็บอย่างเดียว"

เอิ่ม คือว่า ผมแค่ถามครับ ด้วยความไม่รู้
คุณจะไม่ใส่อารมณ์ ทำไม
เอ่อ ท่านคิดเล็กคิดน้อยเกินไปครับ
ผมไม่ได้ใส่อารมณ์ครับ แต่มันเป็นบริบทต่อเนื่องครับ...ว่า...ถ้าเก็บโดยไม่คำนึงถึงผลลัพธ์ให้ดี มันก็เกิดผลเสียได้ครับ
ขออภัย ถ้าใช้วลีไม่ถูกใจผู้อ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2014, 20:32:25 โดย Mr.Zenith »

nhoke

• Mikrotik
  • Newbie
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2014, 15:06:05 »
ถามนิดนึงนะครับ พอดีผมเป็นมือใหม่มากๆ
อยากทราบว่าถ้าผมมี Network Storage ของ D-link รุ่น DNS-320L
สามารถเอาไว้ใช้เก็บ Log แทน PC ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

yuttapong

• Mikrotik
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 15:28:20 »

คุณยอดครับ ทำไมของผมไม่แสดง mac address ด้วยครับ  ผมก็ก็อบสคลิปคุณยอดนะครับ ยังไงก็ไม่ยอมแสดง mac ได้แต่ user กับ ip ครับ
รบกวนด้วยครับ ตอนนี้ผมใช้ V6.15 ครับ
ขอบคุณครับ

yod

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 19:40:57 »
http://www.sysnetcenter.com/board/upload/files/images/naljeg-wireless-ce0922.jpg[/img]

คุณยอดครับ ทำไมของผมไม่แสดง mac address ด้วยครับ  ผมก็ก็อบสคลิปคุณยอดนะครับ ยังไงก็ไม่ยอมแสดง mac ได้แต่ user กับ ip ครับ
รบกวนด้วยครับ ตอนนี้ผมใช้ V6.15 ครับ
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวขอลองเทสก่อนนะครับ 

Source code โปรแกรมผมยังหาไม่เจอเลย :-\

yuttapong

• Mikrotik
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2014, 11:12:33 »

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวขอลองเทสก่อนนะครับ 

Source code โปรแกรมผมยังหาไม่เจอเลย :-\
[/quote]
รอคำตอบครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

yuttapong

• Mikrotik
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2014, 15:52:52 »
เก็บค่า mac ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

chaipat004

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 18:20:11 »
อยากให้มีระบบ auto start เวลาเปิดโปรแกรมอ่ะครับ

yod

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2014, 11:22:47 »
Sourcecode ไปกับ hdd ssd ครับ กู้ไม่ได้

ยังไม่มีเวลาเขียนใหม่ครับ  :-\ :-\

kenboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2014, 09:27:58 »
ผมใช้ free.easyzonecrop.net ในการบริหารจัดการuser และสามารถนำโปรแกรมนี้มาเก็บlogได้หรือไม่ครับ เพราะลองทำแล้วไม่วิ่งเข้ามาเลย

yod

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 14:50:32 »

HDD แบบ SSD ผมพังครับ source code อยู่ในนั้นด้วย กู้ไม่ได้ ยังไม่มีเวลาเขียนใหม่เลยครับ

tanasan10254

• Newbie
  • *
  • Birdwifi
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2015, 08:04:26 »
ขอบคุณครับ
b

Share via facebook

xx
โปรแกรม SysNetLog สำหรับเก็บ SysLog หรือ เก็บ Log จาก Mikrotik

เริ่มโดย yod เมื่อ อุปกรณ์ Mikrotik Router

0 ตอบ
5094 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 19 พฤษภาคม 2015, 13:07:35
โดย yod
xx
การ Config Mikrotik ทำระบบ Hotspot แบบ PPPoE Server ร่วมกับ WRT54GL

เริ่มโดย yod เมื่อ อุปกรณ์ Mikrotik Router

8 ตอบ
41246 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 16:38:40
โดย Mawwan
xx
การ Config Mikrotik เพื่อเก็บ Log Internet ด้วย Kiwi Syslog หรือ Syslog Watcher

5 ตอบ
17534 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 12:49:04
โดย pac7584
xx
ขอสอบถามเรื่องการใช้ wifi 2 จุดครับ ร่วมกับ mikrotik

เริ่มโดย suwanna เมื่อ อุปกรณ์ Mikrotik Router

5 ตอบ
4216 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 19 มีนาคม 2012, 23:51:29
โดย yod
xx
การใช้งาน Handlink WG-500P ร่วมกับ Mikrotik Router

เริ่มโดย yod เมื่อ แนะนำสินค้าน่าใช้, Review Product

4 ตอบ
10726 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 18 กรกฎาคม 2014, 12:31:15
โดย yod

Users found this pages searching for: