Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• โปรแกรม Syslog Server สำหรับเก็บ Log ร่วมกับ Mikrotik
    เริ่มโดย yod
    Read 132,591 times

มี Script ให้โชว์ Password ด้วยไหมครับ
คือมีลูกค้าใช้งานอยู่ Login ผิดบ่อยส่วนมากจะเป็นPasswordนะครับ บางทีกดเผลอ กด Shift มั่ง กด Caps Lockทิ้งไว้ ลืมเปลี่ยนภาษา และอื่นๆ
เพราะเราไม่สามารถรู้ได้เลยว่าเขาพิมพ์ Password มาถูกรึเปล่า ในScriptที่ คุณยอด ทำไว้ไม่มีอะครับ
ยังไงถ้ามีรบกวน โพสไว้ทีนะครับ

yod

โปรแกรมไม่รองรับกับ cisco rv042 ครับ

รบกวนด้วยค่ะ

copy โค้ดตามที่ให้มา (สงสัยตรงนี้ค่ะ เปลี่ยน ip ตรงส่วนไหน)

เก็บ Https ไม่ได้ครับ จบเลย

ไม่ทราบว่ามีวิธีให้เก็บ Https ได้ไหมครับ

Proxy ใน Mikrotik คือ HTTP Proxy ครับ

อีกอย่าง HTTPS ไม่ค่อยมีใครเค้าคิดจะไปเก็บกันครับ เพราะว่ามันเป็น Connection ที่มีการเข้ารหัสด้วย SSL เพื่อป้องกันข้อมูลที่ผู้ใช้รับส่งระหว่างผู้ใช้และเซิฟเวอร์รั่วไหล
ถ้าจะทำ คุณต้องมี SSL Certificate สำหรับทุกโดเมนบนโลกใบนี้ และถ้าเราไป intercept connection ของ client ก็เท่ากับว่าเราไปเป็น man-in-the-middle ของเขา มีเรื่องความปลอดภัยของระบบที่เราต้องคำนึงถึงด้วย เพราะเกิดผลเสียระดับรุนแรงได้ ไม่ใช่นึกอยากจะเก็บอย่างเดียว

Proxy ใน Mikrotik คือ HTTP Proxy ครับ

อีกอย่าง HTTPS ไม่ค่อยมีใครเค้าคิดจะไปเก็บกันครับ เพราะว่ามันเป็น Connection ที่มีการเข้ารหัสด้วย SSL เพื่อป้องกันข้อมูลที่ผู้ใช้รับส่งระหว่างผู้ใช้และเซิฟเวอร์รั่วไหล
ถ้าจะทำ คุณต้องมี SSL Certificate สำหรับทุกโดเมนบนโลกใบนี้ และถ้าเราไป intercept connection ของ client ก็เท่ากับว่าเราไปเป็น man-in-the-middle ของเขา มีเรื่องความปลอดภัยของระบบที่เราต้องคำนึงถึงด้วย เพราะเกิดผลเสียระดับรุนแรงได้ ไม่ใช่นึกอยากจะเก็บอย่างเดียว
[/quote]
คำตอบ โอเคหมด ติดตรงประโยคสุดท้าย

"ไม่ใช่นึกอยากจะเก็บอย่างเดียว"

เอิ่ม คือว่า ผมแค่ถามครับ ด้วยความไม่รู้
คุณจะไม่ใส่อารมณ์ ทำไม

[/quote]
คำตอบ โอเคหมด ติดตรงประโยคสุดท้าย

"ไม่ใช่นึกอยากจะเก็บอย่างเดียว"

เอิ่ม คือว่า ผมแค่ถามครับ ด้วยความไม่รู้
คุณจะไม่ใส่อารมณ์ ทำไม
[/quote]
เอ่อ ท่านคิดเล็กคิดน้อยเกินไปครับ
ผมไม่ได้ใส่อารมณ์ครับ แต่มันเป็นบริบทต่อเนื่องครับ...ว่า...ถ้าเก็บโดยไม่คำนึงถึงผลลัพธ์ให้ดี มันก็เกิดผลเสียได้ครับ
ขออภัย ถ้าใช้วลีไม่ถูกใจผู้อ่าน