Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• จะสั่งซื้อสินค้าครับ ช่วยติดต่อกลับและแนะนำอุปกรณ์ส่งสัญญาณระยะไกลให้ด้วยครับ
    เริ่มโดย markzaa
    Read 4,476 times

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=1054.0

สืบเนื่องจากกระทู้ด้านบนครับ ถามไว้นานแล้ว แต่ไม่ได้คำตอบ
ตอนนี้หอผมได้เสร็จเรียบร้อยแล้ว และจำเป็นจะต้องทำระบบอินเทอร์เน็ตครับ

ระยะห่าง ประมาณ 100-150 เมตร มีปลาย ๆ หลังคาบ้าน กับปลายต้นไม้บังนิดหน่อย ซึ่งผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา (รึเปล่าครับ)
อุปกรณ์ทั้งหมด ติดตั้งไว้ภายนอกนะครับ
เนื่องจากมีอุปกรณ์เยอะแยะไปหมด ผมเลือกไม่ถูก ช่วยแนะนำด้วยครับ
อยากได้แบบทน ๆ ไม่ค่อยมีปัญหาครับ เพราะไม่ค่อยได้ดูแล ขอราคาแบบเหมาะสมด้วยนะครับ
ที่ดู ๆ ไว้ ก็จะมี

1.ตัวส่งสัญญาณระหว่างตึก
       UBIQUITI NANOSTATION M2    2ตัว
หรือ   DELIBERANT APC 2S-20    2ตัว

2.ตัวกระจายสัญญาณ
       UBIQUITI PICOSTATION M2HP   1ตัว  (อันนี้ราคาแรงอยู่)
หรือ   DELIBERANT APC 2MI
หรือ   ENGENIUS EOC-1650 OUTDOOR AP
หรือ   AIR LIVE WL-5460AP V2

ผมเห็นว่าตัว DELIBERANT ราคามันต่ำกว่า UBIQUITI ก็เลยสนใจเป็นตัวเลือกครับ
ถ้าผมใช้ 1.DELIBERANTกับ 2.AIR LIVE จะโอเคหรือเปล่า เพราะราคาต่ำสุด  ยังไงแนะนำด้วยครับ

ส่วนอุปกรณ์อื่น ๆ ที่จะเอาก็จะมี
- พวกขายึด
- กล่อง ABS
- เสาขยายสัญญาณที่ใช้กับ Mikrotik รุ่นที่มีไวแลสในตัว (ขอทราบราคาด้วยครับ)

ยังไงสามารถติดต่อผมได้นะครับ วิธภูมิ 0872606900 (สะดวกหลังบ่ายโมงนะครับ)

ขอบคุณมากครับ

yod

ลักษณะหอพักเป็นแบบไหนครับ มีด้านเดียว หรือ 2 ด้านทางเดินตรงกลาง และกี่ชั้นครับ

ถ้าด้านเดียว ใช้ Deliberant 2m8 ยิงสัญญาณเข้าไปที่ด้านหน้าได้เลยครับ เรื่องจำนวนตัวต้องทดสอบครับ เพราะตอบยาก อาจจะลองที่ตัวนึงแล้วลองทดสอบรับ-ส่งสัญญาณดูก่อน

แต่ถ้าทางเดินตรงกลาง แล้วใช้วิธียิงสัญญาณเข้าไป ไม่น่าได้ครับ เพราะอีกฝั่งอาจจะมองเห็นสัญญาณแต่ส่งกลับไม่ถึง เพราะการสื่อสารแบบนี้มันสองทางครับ ต้องติดตั้งที่ทางเดิน ส่วนใหญ่ก็ติดตั้งชั้นละตัว ใช้เป็นรุ่น APC 2Mi ก็พอครับ มี poe ในชุดด้วย ลูกค้านำไปใช้ค่อนข้างเยอะแล้วครับ

ส่วนการควบคุมการใช้งาน internet ก็ใช้เป็น Mikrotik ครับ เลือกตามจำนวน User ที่คาดว่าจะ login สูงสุดได้เลยครับ