Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,613
กระทู้ทั้งหมด
10,047
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• ขอสอบถามเรื่อง Ubiquiti Unifi Access Point แบบภายในอาคารครับผม
    เริ่มโดย ekachai19
    Read 7,895 times

คือผมสนใจ access point ยี้ห้อนี้มากครับ เลยอยากทราบว่าระหว่างรุ่นธรรมดากับรุ่น long range นี่ต่างกันแค่กำลังส่งใช่เปล่าครับ
แล้วรุ่น Long range กับรุ่น Pro dual band นี่ในการรองรับ client ต่างกันหรือเปล่าและมากน้อยขนาดไหนครับในสภาพแวดล้อมการใช้งานจริง

และ Ubiquiti Unifi Access Point นี้ใช้ Software Controller จากลิงค์นี้ใช่เปล่าครับ  http://forum.ubnt.com/showthread.php?t=45945
ผมลองโหลดมาดูแล้วมีโหมด Load Balancing มันหมายถึงให้เราสามารถจำกัด limit client ได้ใช่เปล่าครับแบบถ้าผมจำกัดไว้ที่ 30 client แล้วคนที่ 31 ถ้ามา connect แล้วจะไม่สามารถเข้าได้  หรืออีกอย่างถ้าผมมี Ubiquiti Unifi Access Point หลายตัวแล้วตั้งค่า SSID เดียวกันมันสามารถที่จะ reject client ไปเลือก access point ตัวอื่นแทนในกรณีที่เราใช้ชื่อ SSID เดียวกันได้ใช่เปล่าครับและผมยังเห็นมีการกำหนด  bandwidth Limit ได้นี่ผมชอบมากเลยครับ

ถามมากไปหน่อยยังไงขออภัยด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับผม ^_^

yod

ถูกต้องแล้วครับ

รุ่น ธรรมดา กะ long range จะต่างกันที่กำลังส่งครับ แต่ถ้าเป็น pro จะต่างที่กำลังส่ง ย่านความถี่ 2.4 และ 5Ghz รวมถึง port gigbit และ poe เป็นมาตรฐาน 802.3af

loadbalance จะเป็นการจำกัดการ connect ของเครื่องลูกข่ายต่อตัว access point ครับ

ในกรณีที่ใช้ function loadbalance, bandwidth limt, hotspot จะต้องเปิดเครื่อง computer ที่ลงโปรแกรม controller ทิ้งไว้นะครับ ถ้าปิดเครื่องอุปกรณ์ unifi จะเป็นเพียง access point ธรรมดาๆครับ