Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,611
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• สอบถามเรื่องการเดินสาย ADSL ภายในอาคาร และ Load Balance
    เริ่มโดย itm
    Read 7,072 times
itm

มีปัญหาอยากถามค่ะ

เรื่องแรก
ที่ทำงานใช้เน็ตชองทรูแบบ 16Mb แต่ขึ้นบนตึกชั้น 9 ได้แค่ไม่เกิน 10Mb ให้ทรูมีเช็คให้เขาบอกว่าเช็คจากสายที่ทางเข้าหน้าตึกสัญญานได้เต็ม 16Mb แต่พอขึ้นตึกแล้วสัญญานไม่เต็มน่าจะเป็นที่สาย ตอนนี้คนที่ตามเรื่องนี้อยู่ออกไปแล้ว เลยไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยนสายใช้เป็นสายอะไรที่ต่อจากสายของทรูตรงทางเข้าตึกขึ้นไปชั้น9 จากทางเข้าไปที่ตัวตึกน่าจะประมาณ 30เมตร แล้วก็ขึ้นไปบนตึก 9 ชั้น คิดว่าน่าจะประมาณ 100เมตร อยากรู้ว่าควรใช้สายอะไรที่ทำให้สัญญานหายน้อยที่สุด เท่าที่หาข้อมูลดูใช่สาย Drop wire ใช่ไหมคะ น่าจะต้องเป็นแบบ 4core ตีเกลียว ทองแดงเต็ม อะไรแบบนี้ด้วยหรือป่าวคะ หรือว่ามีสายแบบอื่นที่น่าจะใช้ได้ดีกว่าคะ

เรื่องที่สอง
ที่ทำงานมีเน็ตสองสายค่ะ เลยจะทำเป็น Load Balance รบกวนช่วยแนะนำ ตัว Load Balance router ที่ใช้งานได้ดี ต้องการความเสถียร ทนทาน มี user ประมาณไม่เกิน 50 คน ส่วนมากจะต่อสาย Lan แต่ก็มีบ้างที่ใช้ wireless ต่อ อยากได้ตัวที่ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหามากค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่าาา

yod

สวัสดีครับ

การที่ความเร็ว drop ลงเยอะขนาดนี้น่าจะเป็นปัญหาที่สายครับ สาย lan ที่มีประสิทธิภาพที่ดีจะลากได้ยาวประมาณ 100 เมตร ถ้าเกินก็ให้ต่อเข้า switch ก่อนครับ แล้วเดินสาย lan ต่อ

สาย lan ที่ใช้ก็เป็นแบบ indoor ธรรมดานี้แหล่ะครับ ทางร้านจะมีให้เลือกค่อนข้างเยอะ แต่แนะนำเป็นของ link หรือ amp ก็ได้ครับ
www.sysnetcenter.com/280-amp-cb-0006cm-cat5e-utp-cable-cm-rate-200-mhz-.html
www.sysnetcenter.com/-utp-cat5e/273-link-us-9015-cat5e-utp-enhanced-cable-350-mhz-cmr.html

ส่วน switch ก็ใช้ซัก 5 port ก็พอครับ ราคาอยู่ประมาณ 600-1000 บาท

อุปกรณ์ Loadbalance ถ้าเป็น 2 Wan ก็จะเป็น RV042 https://www.sysnetcenter.com/vpn-load-balance-router/852-cisco-rv042g-vpn-load-balance-router-internet-2-vpn-50-tunnels-switch-4-port-gigabit.html

หรือถ้าต้องการ Loadbalance ที่สามารถ BLock Bittorrent, Bloc Facebook ตามช่วงเวลาได้ ก็จะมีเป็นรุ่น QNO QVF7303 ครับ

ถ้าต้องการทีมงานติดตั้ง ทางร้านก็จะมีทีมงานที่เชื่อถือได้แนะนำให้ครับ