Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• ขอคำแนะนำเกียวกับการ set Rocket M5+Rockdish30 dbi ด้วยครับ
    เริ่มโดย MIGO
    Read 10,410 times

ขอคำแนะนำเกียวกับการ set Rocket M5+Rockdish30 dbi ด้วยครับด้วยที่อยู่ห่างจากส่วนการให้บริการอินเตอร์เน็ตไกลพอสมควร ทำให้การบริการแบบสายยังมาไม่ถึง ผมเลยได้ขอปรึกษากับ CAT ในการสมัครใช้งานเน็ต โดย CAT ให้คำแนะนำว่าทำได้แต่ลูกค้าต้องซื้ออุปกรณ์ไปติดตั้งเองโดย โดย CAT จะมีอุปกรณ์ ONU ตั้งไว้ให้ที่เสาส่งของ CAT และต่อกับอุปกรณ์ Rocket M5+Rockdish30 dbi ตรวจสอบแล้วไม่มีภูเขาบังและระดับความสูงในการติดตั้งอุปกรณ์ ทั้งสองจุดเชื่อมต่อกันได้ โดยผมมีอุปกรณ์ที่จะใช้งานดังนี้ครับ ที่จะใช้ในการทำ Main Line สำหรับ point to print
1 อุปกรณ์ชุดแรก ต้นทาง CAT ให้ติดตั้งไว้บนเสาส่งของ CAT ที่ระดับความสูง 45 เมตร ยิงสัญญาณไปฝั่งรับ ทางอากาศ 25 กิโลเมตร ไปยังปลายทาง (อุปกรณ์ที่ใช้ต้นทาง Rocket M5+Rockdish30 dbi อุปกรณ์ตัวนี้จะต่อกับ ONU ของ CAT)
2 อุปกรณ์ชุดสอง ปลายทาง ติดตั้งไว้บ้าน โดยมีเสาวิทยุ จะติดตั้งไว้ที่ความสูง 30 เมตร (อุปกรณ์ที่ใช้ปลายทาง Rocket M5+Rockdish30 dbi)
3 Mikrotik RB1100HX2 เอาไว้ต่อในการทำ wifi Hotsport
4 Router อุปกรณ์จุดนี้เป็นสิ่งที่ผมสงสัยว่า จำเป็นหรือไม่ที่ต้องเอามาต่อปลายทาง กับสาย LAN ที่ลากลงมาจาก Rocket M5+Rockdish30 dbi แล้วต่อสาย LAN จาก Router ไปยัง Mikrotik เพราะใน Rocket M5 ก็มี Mode Router และกำหนดให้เป็น PPPOE ได้อยู่แล้ว

สิ่งที่ผมสงสัยคือ จากต้นทาง สัญญาณ CAT ส่งผ่าน LAN ขึ้นไปให้ตัวอุปกณ์ของ Rocket M5+Rockdish30 dbi แล้วเราก็ตั้งค่าให้เป็น Mode Point to Point (AP-Repeater แล้วใส่ MAC ของอีกฝั่งไว้เพื่อให้เกาะกันอัตโนมัติ) แล้วหลังจากเราทำ Point to Point ระหว่างอุปกรณ์ 2 จุดนี้ได้แล้วนั้น  เราสามารถ  set ที่ตัว Rocket M5+Rockdish30 dbi ของฝั่งปลายทาง  ในส่วนเมนู network เป็น Mode Router และเข้าไปเลือก wan ip address จาก DHCP เป็น PPPOE แล้วใส่ User และ Password ที่ได้จาก CAT แทน การซื้อ Router ได้เลยหรือไม่ครับ แล้วก็เอาสาย จากช่อง LAN ของ POE ของฝังรับเสียบเข้ากับ Mikrotik RB1100HX2 แล้วค่อย Config Mikrotik ต่อไป วิธีการนี้ใช้ได้หรือไม่ครับผม เพราะผมไม่อยากซื้ออุปกรณ์ Router มาใช้งานซ้ำซ้อนถ้าหากในตัวอุปกรณ์ของ Rocket M5+Rockdish30 dbi สามารถทำ PTP และอีกฝั่ง ทำเป็น Router Mode เพื่อที่จะทำ PPPOE ได้ และยังช่วงประหยัดเงินและค่าไฟ ด้วยครับ รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่าน และท่าน Admin ให้คำแนะนำด้วยนะครับผม

yod

ถ้าจะให้อุปกรณ์ Access Point ทำเป็น Mode Router

ได้ครับ แต่ต้องดูว่าลูกข่ายที่มาเชื่อมต่อ เยอะหรือไม่ และ function ต่างๆใน mode router ของ Access Point จะค่อนข้างน้อยครับ ต้องดูว่าทางคุณต้องการแค่รับสัญญาณแล้วต่อเข้า Computer เลยหรือเปล่า

ลูกข่าย ประมาณ 40 user ครับที่จะ On ประจำ

และถ้าเราไม่ set ให้เป็น mode route แต่เราใช้ Rocket M5 ตัวที่ทำ PTP ด้วยอยู่นั้น สำหรับตัวที่อยู่ในฝั่งของผู้รับ เราจะเพิ่มเปิดการใช้งาน Bridge Mode ในส่วนของ  Netwrok Mode ของ Rocket M5 ไว้ (ทำประมาณว่า ต่อตรง จากการทำ PTP ใส่ Mikrotik เลยนะครับ) เราก็เอาสาย LAN จาก POE ของ Rocket M5 ที่ได้จากการทำ PTP ไปเสียบเข้าที่ เจ้า Mikrotik แล้วค่อยเข้าไป set PPPOE จาก Mikrotik ใส่ User และ Password ทีได้จาก CAT ได้เลยหรือไม่ครับ แบบนี้จะได้ปริมาณ User เยอะขึ้นด้วยไหม เพราะจะผลักการทำงานให้ Mikrotik ทั้งหมด ส่วน Rocket M5 ทำหน้าที่เพียง PTP และเปิดใช้งาน Bridge Mode ในการเป็นสะพานของสัญญาณไปให้เจ้า Mikrotik ใช่ไหมครับผม ไม่ทราบว่าหลักการอย่างที่ผมมองไว้ ทำได้และรองรับการทำงานของผมไหมครับ

yod

ผมไม่แน่ใจว่าทาง cat ให้เชื่อมต่อกับทางเขาแบบไหนครับ แต่ถ้าเป็นแบบ pppoe client ต้อง set ตัวรับเป็น router mode ครับ ถ้า 40 users พร้อมกัน ไม่มีปัญหาครับ

การเชื่อมต่อของ CAT ก็มองว่าเป็นการเชื่อมต่อแบบสายปกติที่เค้าบริการในพื้นที่ที่สายไปถึง แค่เคสของผมสายไม่ถึงแต่จะเค้าเลยแนะนำให้ทำ PTP (มองเป็นสายแทน) ถ้าปกติต่อเสร็จแล้วก็เอา Borad Band Router(ลูกค้าซื้อหามาเอง) แบบนี้คงเป็นแบบ pppoe client  ปกติครับ มาวางไว้ที่บ้านผม โดยการเสียบสาย Lan จาก POE ของ Rocket M5 เข้า Borad Band Router แล้วก็ใช้งานเน็ตปกติ

ถ้าหลักการปกติ เราก็เอา Lan จาก Borad Band Router เข้า Mikrotik แล้วค่อย config ใช้งานต่อไปนะครับ แบบนี้ไม่ส่งสัยครับ เพียงแต่อุปกรณ์ทำงานชิ้นละอย่าง ทั้งๆ ที่ แต่ละชิ้นทำงานได้หลายๆ อย่างพร้อมกัน

จุดที่ผมสงสัยก็นี้หละครับ คือ เราจะใช้ Rocket M5 เฉพาะตัวที่อยู่ในของฝั่งผู้รับให้ทำหน้าที่ทั้ง PTP และ router mode ในตัวเดียวกัน ผมจะได้ไม่ต้องซื้อ Borad Band Router มาพ่วงใช้งานให้มากอุปกรณ์เกินไปและจะได้ใช้งานอุปกรณ์ Rocket M5 ให้ได้อย่างเต็มความสามารถของเค้าจริงๆ  

ขอบคุณท่าน Admin (yod) มากครับที่ตอบคำถามทุกข้อเลย ขอบคุณครับผม