Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,600
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• การ Config อุปกรณ์ Mikrotik ให้เป็น POE Injector (จ่ายไฟผ่านสาย Lan)
    เริ่มโดย yod
    Read 19,727 times
yod

การ Config อุปกรณ์ Mikrotik ให้เป็น POE Injector (จ่ายไฟผ่านสาย Lan)

สำหรับอุปกรณ์ Mikrotik ที่รองรับการจ่ายไฟผ่าน Port Lan (POE Injector)

อุปกรณ์ Mikrotik รุ่น RB 750UP จะสามารถ Config Port ให้จ่ายไฟออกมาได้ครับ ซึ่งจะเป็น POE แบบ Passive สามารถใช้ร่วมกับอุปกรณ์ Deliberant และ Ubiquiti แต่ไม่ใช่มาตรฐาน 802.3af นะครับ

Router OS ต้องเป็น Version 5.20 ขึ้นไปครับ

1. Login เข้า Winbox เข้า Menu System-->Package ตรวจสอบ Version ของ Router OS จากตัวอย่างจะเป็น Version 5.23 ครับ ถ้าต่ำกว่า 5.20 ต้อง Upgrade Firmware ก่อนนะครับ การ Upgrade RouterOS สำหรับอุปกรณ์ Mikrotik Router Board

2. เข้า Menu --> New Terminal เพื่อตรวจสอบ Version ของ POE

พิมพ์ /interface ethernet poe settings print (กด Enter)
จากรูปจะเป็น Version 1.1 จะยังใช้ไม่ได้ครับ

3. พิมพ์ /interface ethernet poe settings upgrade  (กด Enter และกด y)

4. สั่ง Reboot ผ่าน Menu System --> Reboot

5. ตรวจสอบ Version POE อีกรอบ จะต้องเป็น Version 2 ขึ้นไป

6. เข้า Menu Interface แก้ไขแต่ละ Interface ที่ต้องการให้จ่ายไฟออกมาครับ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D ;D

yod

Mikrotik RB450G ทำไม่ได้ครับ แต่จะรองรับไฟผ่านสาย lan ที่ port eth1 ได้ครับ

Mikrotik RB450G ทำไม่ได้ครับ แต่จะรองรับไฟผ่านสาย lan ที่ port eth1 ได้ครับ
[/quote]พอดีว่า port1 ผมใช้เป็น airgrid รับเน็ตมาเข้าตัว mikrotik พอดีเลยครับ ไม่ทราบว่ามีวิธีทำอย่างไรบ้างครับ

yod

[/quote]พอดีว่า port1 ผมใช้เป็น airgrid รับเน็ตมาเข้าตัว mikrotik พอดีเลยครับ ไม่ทราบว่ามีวิธีทำอย่างไรบ้างครับ
[/quote]

จิ้มไฟจาก poe เข้า port eth1 ของ mikrotik ได้เลยครับ