Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• การ Config RFlowCollector เพื่อ เก็บข้อมูล Traffic บนเครือข่าย ใน MySQL
    เริ่มโดย yod
    Read 15,764 times
yod

การ Config RFlowCollector เพื่อ เก็บข้อมูล Traffic บนเครือข่าย ใน MySQL

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้ จะเป็นวิธีการ Config โปรแกรม RFlowCollector เพื่อทำการเก็บข้อมูลการใช้งาน Internet ลงบน MySQL

RFlow เอาไว้ทำอะไร ???

RFlow เป็นโปรแกรมๆนึงที่ Run บน Windows โดยโปรแกรมนี้จะคอยอ่าน Package ที่ส่งมาจาก Router ที่ Update Firmware DD-WRT เอาไว้ โดยเจ้า DD-WRT จะคอยส่งข้อมูล Traffic การ Upload/Download ของแต่ละ IP Address และแยกตาม MAC Address เพื่อให้เราตรวจสอบการใช้งานของแต่ละ User ได้ครับ โดยอ้างอิงจากหมายเลข MAC
Address

ทีนี้ตัวโปรแกรม RFlow สามารถที่จะใช้ร่วมกับ mySQL ได้ด้วย เพื่อที่เราสามารถนำเป็นเขียนโปรแกรมเพื่อ Query ข้อมูลออกมาแสดงเป็น Report ก็ได้ครับ

จากตัวอย่าง จะเป็นการใช้รวมกับอุปกรณ์ Router Linksys WRT54GL Firmware: DD-WRT v24-sp1 std และเครื่องผมได้ติดตั้ง AppServ ไว้เรียบร้อยแล้ว

ขั้นตอน
1. Download โปรแกรม RFlowCollector ได้จาก Link นี้ได้เลยครับ
<a href="https://www.sysnetcenter.com/software/rflowcollectorv3.zip" target="_blank">RFlowCollector</a>

2. แตก Zip ออกมา แล้วไปวางไว้ใน Drive C:

3. Login เข้าอุปกรณ์ Router ไปที่ Menu Services --> Services

4. ไปที่ RFlow / MACupd ปรับแต่งตามรูปครับ โดยที่ Server IP คือเครื่องที่เรา Run โปรแกรม RFlowCollector

5. Login เข้า phpMyAdmin สร้างฐานข้อมูลใหม่ชื่อว่า rflow

6. Grant สิทธิและ set password ให้กับ user rflow โดย run script ตามนี้

GRANT ALL ON rflow.* TO 'rflow'@'localhost' IDENTIFIED BY 'password';
SET PASSWORD FOR 'rflow'@'localhost' = OLD_PASSWORD('password');

7. สร้าง Table ตาม script นี้ครับ

CREATE TABLE akteth (
ID int(11) NOT NULL auto_increment,
ip varchar(17) NOT NULL default ,
mac varchar(17) NOT NULL default ,
status char(1) NOT NULL default ,
lasttraffic int(11) NOT NULL default '0',
name varchar(100) NOT NULL default ,
device varchar(10) NOT NULL default ,
PRIMARY KEY (ID)
)

CREATE TABLE aktrouter (
ID int(11) NOT NULL auto_increment,
ip varchar(17) NOT NULL default ,
flowsequenz int(11) NOT NULL default '0',
lastflow varchar(7) NOT NULL default '0',
ploss int(11) NOT NULL default '0',
PRIMARY KEY (ID)
)

8. เปิดโปรแกรม RFlowCollector แล้วทำการ Config เพื่อให้มีการ Export ข้อมูลไปยัง mySQL ที่เราติดตั้งไว้

9. ถ้าเรียบร้อย จะปรากฏตามรูปครับ

10.ทีนี้ก็ใช้พวก Database Browser เพื่อทำการ Query ข้อมูลขึ้นมาได้ปกติ หรือจะเขียนโปรแกรมเล็กๆขึ้นมาเพื่อให้ query ข้อมูลแล้วออกเป็น Report จะ work มากเลยครับ

เรียบร้อยครับ  :D

นนท์
ผมงงในการทำในข้อ ที่ 6 และ การสร้างตาราง ข้อที่ 7 พี่แบบว่ามือใหม่อยากลองทำ ช่วยแนะนำ การทำข้อ 6 และ 7 หน่อยน๊ะ มีรูปด้วยยิ่งดีครับ ขอบคุณครับ

yod

ใน phpmyadmin มันจะมีปุ่มให้ แปะ script แล้ว run ได้เลยครับ

ข้อ 6. จะเป็นการกำหนดสิทธิให้กับ User ที่ต้องการใช้งาน Database ครับ

ข้อ 7.จะเป็น Script ในการสร้าง Table กำหนดชื่อ table , fields ต่างๆ ขนาดของ field รวมถึง data type

รายละเอียดการเขียน sql หาอ่านเพิ่มเติมตามหนังสือ พวก sql หรือ database ต่างๆครับ

ขอบคุณครับ ขอถามอีกนิส ว่า เราก็ทำการcopy ข้อความในข้อ 6 ลงไป แล้วคลิกคำว่าลงมือ ใช่ไหมครับ จากนั้นก็ copy ข้อ 7 ลงอีกทีใช่ไหมคัรบ