Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config อุปกรณ์ Ubiquiti mFi-mPort ร่วมกับ mFi Door-Sensor
    เริ่มโดย yod
    Read 10,242 times
yod

การ Config อุปกรณ์ Ubiquiti mFi-mPort ร่วมกับ mFi Door-Sensor

ตัวอย่างจะเป็นการ Config ระหว่างอุปกรณ์ Ubiquiti mFi mPort กับ Ubiquiti mFi Door Sensor โดยถ้ามีการเปิดประตูจะมีเมล์แจ้งเตือนเข้ามาครับ

ติดตั้งโปรแกรม mFi Controller และ Config อุปกรณ์ Ubiquiti mFi-mPort ให้เรียบร้อยก่อนนะครับ https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,1654.0/

1. เชื่อมต่ออุปกรณ์ mFi Door-Sensor (mFi-DS) เข้ากับอุปกรณ์ mFi-mPort

สายที่ต่อจาก mFi-DS เข้าที่ Port I และ O ของ mFi-mPort

ต่อสายเข้ากับ mFi-DS

2. ทดสอบ Send Email ให้เรียบร้อยด้วยครับ จากตัวอย่างจะใช้ Mail Server ของ gMail ครับ ส่งได้รู้สึกจะ 200 ฉบับต่อวัน โดยไม่ได้ถูกแจ้งเป็น Spam mail

ทดสอบส่งเมล์

3.เพิ่ม Device เข้าในอุปกรณ์ mFi mPort จากตัวอย่างผมตั้งชื่อเป็น Door Sensor จากนั้นลาก Icon ด้านซ้ายลงที่แผนที่

4. สถานะการปิด/เปิด ของ Sensor ครับ

5. การติดตั้ง mFi Door Sensor ดูรายละเอียดได้จากคู่มือในกล่องอุปกรณ์ได้เลยครับ ระยะห่างของ Sensor ถ้ามากกว่า 2cm จะเป็น Open นะครับ

6. สร้างกฏถ้ามีการเปิดประตูให้ส่ง Email พร้อม Alert เตือนที่หน้าจอ

เมื่อมีการเปิดประตู จะมี Alert แจ้งที่หน้าจอโปรแกรม

และส่ง Email แจ้ง ส่วนภาษายังไม่ทราบเลยครับว่าต้องแก้ตรงไหน  :-\

เรียบร้อยครับ Config ง่ายมากๆ  ;D ;D

Senser หลายตัวใช้ Mport  ตัวเดียวกันได้ไหมครับ