Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,609
กระทู้ทั้งหมด
10,041
หัวข้อทั้งหมด
4,719

• การกำหนด Access Restrictions บนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL Firmware DD-WRT
    เริ่มโดย yod
    Read 28,388 times
yod

การกำหนด Access Restrictions บนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการกำหนด Access Restrictions บนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL Firmware DD-WRT หรือจะเป็นอุปกรณ์รุ่นอื่นๆที่ Update Firmware DD-WRT แล้ว ก็ได้ครับ

ทำเพื่ออะไร?

ในกรณีที่เราต้องการกำหนดการใช้งาน Internet อาจจะเป็นภายใน Office ทำการ Block ไม่ให้เข้า Web Pantip ห้องราชดำเนิน หรือ Manager Online  ;D หรือกำหนดด้วยระยะเวลาการใช้งาน ให้เข้า Internet ได้วันจันทร์ - ศุกร์ หรือตอนกลางคืนกันลูกเล่น Dot A เพลิน ให้ใช้ได้แค่ถึง 4 ทุ่ม และ Firmware DD-WRT นี้ ยังสามารถ Block ตาม Service ต่างๆก็ได้ด้วยครับ เช่น ไม่ให้ใช้ msn

ขั้นตอน

Wireless Router ที่ Config ต้องเป็นตัว Main นะครับ

1. Login เข้าหน้าจอ Config ของอุปกรณ์
2. เข้าที่ Menu Access Restrictions
3. ในหัวข้อ Access Policy

Policy: เลือก 1 (Default) สามารถกำหนดได้ 10 Policy ครับ
Status: Enable
Policy Name: ตั้งชื่ออะไรก็ได้ครับ
เลือก Filter
Edit List of clients: เป็นการกำหนดเครื่อง Client ให้เข้ากับเงื่อนไข Policy ที่ตั้งไว้

4. หัวข้อ Days จะเป็นการกำหนดวันที่จะไม่ให้ใช้งาน (กรณีเลือก "Filter")

5. หัวข้อ Times จะเป็นการกำหนดเวลาที่จะไม่ให้ใช้งาน (กรณีเลือก "Filter")

6. หัวข้อ Blocked Service: กำหนด Service ต่างๆที่ต้องการ Block ไม่ให้ใช้งาน

7. หัวข้อ Website Blocking by URL Address: กำหนด Web ต่างๆที่ไม่ต้องการให้เข้า (Format: aaaa.com)

8. หัวข้อ Website Blocking by Keyword: เป็นการกำหนด ในกรณีที่มีคำต่างๆเหล่านี้อยู่ในชื่อ Website จะไม่สามารถเข้าได้
จากตัวอย่างผม Block web pantip กับ web ตัวเองเอาไว้ครับ ถ้าใน URL มีคำว่า pantip ผมจะไม่สามารถเข้า Web ได้ รวมถึง Web ตัวเองด้วยครับ

เมื่อกำหนดค่าต่างๆเรียบร้อยแล้วให้ Click [Apply Settings] และ Click [Save] ครับ

เสร็จเรียบร้อยครับ  :D

ศราวุธ
ผมลองทำตามแล้วมันยังบล็อกไม่ได้เลยอะครับยังเข้าเล่นได้อยู่เฉยเลย งงแฮะ