Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,614
กระทู้ทั้งหมด
10,048
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• สอบถามตั้งค่าค่ะ 450C
    เริ่มโดย aclair_ac
    Read 4,600 times

วันนี้ได้ซื้อตัว 450C ไป ที่พี่ตั้งให้เป็น 192.168.2.1
ตามที่ได้ปรึกษา ณ หน้าร้านคือ จะต่อตัว routerboard ไปที่ Modem หลัก(ของ TP-links) 192.168.1.1
แล้วนำ AP อีก 2 ตัวมาต่อหลัง Routerboard (ใช้เป็น 192.168.2.3 อีกตัว 192.168.2.5)
โดยให้ผู้เช่า Login ผ่าน Hotsport เข้ามา
และยังคงต่อกล้องวงจรปิดที่ตัว Modem หลัก
แต่พอลองทำดู แล้วconnect ที่ AP มันเข้าหน้า Login แต่เมื่อใส่ user และ Password กด OK
ไม่สามารถเข้าได้ มันฟ้องว่า RADIUS Server is not responding

ต้องแก้ไขยังไงค่ะ

ปล.ไม่เข้าใจ ที่ให้ Config ให้เป็น BridgeMode เพราะพอทำแล้ว ไม่จ่าย internet เลยค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ :)))))))))) ขอบคุณค่ะ

เพิ่มเติมค่ะ หนูเอาสายLan ต่อจากModem มาที่ Eth1  แล้วเอา AP ต่อสายLan ไปที่ Eth2 สามารถเข้าหน้า Login ได้แต่ฟ้องดังที่สอบถามไป

แต่ถ้าเอาสาย Lan ต่อจาก Modem  มาที่ Eth2  แล้วเอา AP ต่อสายLan ไปที่ Eth3 มัน *ไม่ขึ้นหน้า Login สามารถเข้าเล่นเน็ตได้เลยคะ

ต้องต่อสายยังไงคะ งง มากกกก ยิ่งอ่านบทความยิ่ง งง รบกวนด้วยนะคะ จะพยายามต่อไปคะ:))))

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,424.0/การทำ-Port-Forwarding-บน-RouterOS-(ตัวอย่างดู-IP-Camera-ผ่าน-Internet).html

นั่งเปิดดูกระทู้ไปเรื่อยๆ เห็นกระทู้ที่ พี่ยอด ลงไว้ ถ้าเปลียนมาทำแบบในกระทู้ จะดีกว่าไหมคะ แล้วถ้าดูผ่าน มือถือ3G เข้ามา จะดูได้ไหมคะ?

yod
Radius server is not res...

จะเป็น error เชื่อมต่อ radius ไม่ได้ครับ ก่อนหน้านี้แก้ไข ตรง radius ไปหรือเปล่าครับ และก็ในส่วน usermanager --> router โดยค่า secret จะต้องตรงกันกับ menu radius ใน winbox นะครับ หรือจะ restore ค่าที่ผม backup ไว้ก็ได้ครับ อยู่ใน menu file ใน winbox

การทำ forward port เพื่อดูกล้องผ่าน รnternet ต้องให้ อุปกรณ์ mikrotik เป็น gateway ครับ และ modem เป้น bridge แก้ไขโดย
1. Config modem เป็น bridge ดูตัวอย่างในหัวข้อ https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/board,3.0.html
2. เข้า menu ppp จะมีรายการ pppoe-out1 ผม disable ไว้ ให้ enable ขึ้นมาครับ แก้ไขค่า user/password ที่ tab dial out
3. เข้า menu ip --> dhcp client จะมีรายการนึง ให้ disable

port eth1 จะเป็น port wan ครับ

เล่นช่วงแรกๆจะงงซักหน่อย เพราะมันทำอะไรได้เยอะมาก menu มันเลยต้องยเอะตามครับ  ;D

หรือจะให้ผม remote ผ่าน team viewer ไปตรวจสอบให้ได้นะครับ

ทำได้แล้วค่ะไปเปลี่ยนค่าsecret ในส่วนของusermanตามที่พี่บอก

ขอบคุณมากนะคะจะศึกษาต่อไปเรื่อยๆ

ทางร้านใส่ใจลูกค้ามากดีใจที่ได้ซื้อกับทางร้านพี่ยอด
ข้อมูลในบอร์ดก็เยอะ แล้วช่วยมือใหม่อย่างหนูด้วย
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ;))))))))))))))