Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• อยาก ได้ config mikrotik เบื้องต้นอีกแบบ
    เริ่มโดย yuttapong
    Read 6,005 times

เรียน คุณยอด
อยากได้วิธี config เบื้องต้น แบบในรูปนะครับ รบกวนหน่อยครับ

yod

อัพรูปให้แล้วนะครับ อยากได้การ config เบื้องต้นแบบนี้นะครับ

yod

ไม่เข้าใจคำถามครับ เพราะที่โชว์เป็นแค่รายการ Interface ครับ

ถ้าจะต้องการให้เป็น bridge หากันทั้งหมด สร้าง bridge ขึ้นมา และก็เพิ่ม interface เข้าไปเป็นสมาชิกของ bridge

เรียน คุณยอด
ที่ mikrotik ที่คุณยอดเซตมาให้เครื่องผมเป็นแบบนี้นะครับ เป็นแบบที่อยากได้

ส่วนในแถบ บริด

เป็นค่าว่างนะครับ

ที่ต้องการเซต เป็นแบบแรกที่คุณยอดเซตมาให้นะครับ อยากได้วิธีเซตค่า ส่วนใน บอร์ด มีแต่การเซตแบบบริด นะครับ รบกวนด้วยครับ

yod

เข้า Menu System --> Reset Configuration รอ Router Reboot ใหม่อีกครั้ง เมื่อ Login เข้า Winbox จะมี Popup เล็กๆขึ้นมา Clcik เลือก Remove Config ได้เลยครับ จากนั้นก็ดึงสาย Lan ออกแล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่

เข้า Wnbox เริ่มทำการ Config จากหัวข้อการ Config เบื้องต้น #1 และ #2 ได้เลยครับ