Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,612
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• สอบถาม
    เริ่มโดย najacom
    Read 11,089 times

ต้องการตั้งค่า ให้กำหนด ฺbullet m2 จำกัด ip เริ่ม และ End
หมายถึง Range Start และ Range End อยู่ตรงใหนครับ ต้องทำไง ก็เราไม่มี server

yod

bullet m2 ต้องเป็น mode router ครับ ถึงจะกำหนด dhcp server ได้

ตรงนี้ไม่เกี่ยวกับ  router ตัวหลักของเราใช่ไหม มันเป็นของ ฺbullet m2 ถูกเปล่าครับ

yod

ถ้าอุปกรณ์ Bullet Config เป็น Mode Accesspoint จะต้องกำหนดช่วง ip ที่ตัว router ครับ

ถ้ากำหนดที่ตัว Bullet ทำได้ไหม ต้องการจำกัด ip Wireless ที่เรากระจายอยู่ เฉพาะจำนวนที่เราให้ใช้ เช่น 5 ip หากมี ip ที่ .6จะไม่สามารถใช้อิเตอร์เน็ตได้

yod

bullet m2 ต้องเป็น mode router ครับ ถึงจะกำหนด dhcp server ได้
ต้องทำยังไงถึงจะกำหนด dhcp server ได้ พอผมกำหนดแล้ว ทำให้เข้าไป config bullet m2 ไม่ได้เลยจำเป็นต้อง reset bullet m2
ครับ

yod

set wireless --> access point และ network --> router จะมีหน้าจอให้เลือกครับ แต่ก็ block อะไรไม่ได้นะครับ เพราะ dhcp มันทำหน้าที่แค่แจก ip เฉยๆ ถ้า user ทำการ fix ip มา dhcp ก็ไม่แจก แค่นั้นครับ

สรุปว่า :o ต้องขวักกระเป๋าซื้อsever อีกแว้ววววว.....ใช่ไหมคร๊าปปปปท่าน ;D ;D

yod

ต้องหา Router รุ่นที่สามารถ Lock IP By MAC Address ได้ครับ เช่น ทำ Static Lease โดยเมื่อ MAC Address เบอร์นี้เชื่อมต่อเข้ามา ให้ Router แจก IP Address เบอร์ตามที่เราเลือก ถ้า MAC Address ไม่ตรง หรือ มีการ Fix IP เข้ามา จะไม่สามารถเล่น Internet ได้ครับ

เช่น Router รุ่น Cisco RV042 หรืออุปกรณ์ Load Balance ของ QNO ครับ