Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ทำชุด PoE แบบง่ายๆ ใช้เอง
    เริ่มโดย waipot
    Read 28,821 times

ใช้กับแหล่งจ่ายไฟ 12-14 VDC ต่อให้ถูกขั้วอย่างเดียว ลงทุนไม่ถึง 300 บาท

ประกอบเข้า Box

ชุดที่ทำเสร็จพร้อมใช้งานครับ

ทดสอบการใช้งานครับ

yod

ขอบคุณมากครับ

สามารถนำไปโมฯใช้ร่วมกับแบตเตอรี่รถยนต์ และใช้แผงโซล่าเซลล์เพื่อชารจ์เข้าแบตเตอรี่รถยนต์ได้ด้วยนะครับ ;D ;D

ปกติอุปกรณ์ Ubiquiti จะใช้ไฟที่ 10.5VDC แต่ที่ต้องจ่ายไฟ VDC ไว้เกิน คือที่ 12-24VDC เพราะว่า แรงดันในสายจะ drop ลงตามความต้านทานในสาย Lan ครับ ยิ่งยาวความต้านทานในสายยิ่งสูง แต่ในอุปกรณ์ Ubiquiti จะมีวงจร Regulate เพื่อปรับแรงดันลงมาให้ได้ 10.5VDC ครับผม

รบกวนช่วยสร้างตารางแล้วระบุค่าสีตามหมายเลขให้หน่อยนะครับครับ ดูจากภาพผมเบอๆ สายตาไม่ค่อยดีครับกลัวต่อพลาดแล้วจะไหม้นะครับ

//ขอบคุณครับ

ที่ด้านหลัง POE จะมีบอกว่า pin ไหนเป็น + เป็น - ครับ

พึ่งรู้ว่าทำได้ง่ายๆเหมือนกันนะ จะลองทำดู

yod

อุปกรณืซื้อมาจากไหนครับอยากทำบ้างครับ