Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• สงสัยเรื่องการ Backup กะ Restore Config และการทำ Billing
    เริ่มโดย mobilesuit
    Read 5,982 times

สวัสดีครับพี่ยอด

ผมว่าจะลองเซ็ต Mikrotik เองทั้งหมดตอนช่วงสงกรานต์นี้น่ะครับ สมมติผมเซ็ตทุกอย่างเสร็จ ปรับแต่งจนคิดว่าใช้ได้กับทุกๆ ไซต์ ที่ผมเอา Mikrotik ไปติดตั้งแล้ว อยากถามพี่ยอดว่า ต่อไปผมเอาไฟล์คอนฟิคที่แบคอัพไว้ Restore ใส่ Mikrotik ทุกๆ ตัวที่ซื้อจากพี่ได้เลยไหมครับ (งงมั้ยพี่ยอด?)

อีกคำถามครับ ผมทำ Billing ไม่ได้ ลองกดๆ ดู เหมือนต้องใส่สคริปต์เพิ่มใช่ไหมครับ พี่พอจะมีตัวอย่างไหมครับ ผมลองหาดูในเว็บบอร์ดแล้ว เหมือนจะมีแต่หัวข้อที่คอนฟิคระบบ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอให้มีความสุขในวันสงกรานต์ 2556 นี้นะครับ เดินทางปลอดภัย แฮปปี้สงกรานต์เดย์ครับพี่ยอด

yod

ทางผมต้องขอขอบคุณมากๆเลยครับ ขอให้มีความสุขในวันปีใหม่ไทยนี้เช่นกันนะครับ

config file ที่เป็น .backup จะเป็นเครื่องใครเครื่องมันครับ ต้อง import ออกมาเป็น scriptfile
ที่ new termainal
/system export file=aaaaa

จะได้เป็น file aaa.rsc ที่ menu file จะใช้ notepad เข้าไปแก้ไขได้ครับ

billing นี้คือ hotspot หรือเปล่าครับ ถ้าใช้จะอยู่ในหัวข้อ Config เบื้องต้น#2 ครับ

ฺBilling ของผมหมายถึงว่า สมมติ ลูกค้า 10 คน ซื้อบัตรใบละ 300 บาท ไปคนละใบ แล้วพอสิ้นเดือน ผมก็มาดูยอดรวม ก็จะเห็นตาราง User ที่มีการใช้งานไป 10 Account แล้วก็รวมยอดเป็นเงิน 3000 บาทน่ะครับ (มีรูปให้ดูครับพี่ยอด)

ผมเข้าไปดูใน /userman --> Report เหมือนจะมีให้ทำเลยครับ แต่พอใส่หัวข้อ, วันเดือนปีลงไปแล้ว กดปุ่ม Generate ก็ไม่มีอะไรขึ้นมาครับ เข้าใจว่าต้องเขียนโค๊ดเหมือนใน Templates --> Voucher --> Row ใช่มั้ยครับ (แต่ผมเขียนไม่เป็นครับ)  :'( :'( :'(

yod

report ใน mikrotik ผมยังไม่เคยดูอย่างละเอียดเลยครับ เดี๋ยวผมจะทำคู่มือขึ้นมาใหม่อย่างละเอียดอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับพี่ยอด งั้นระัหว่างนี้ ผมจะหาวิธีทำ Report แบบอัตโนมือไปก่อนละกันครับ อิอิ  ;D ;D ;D