Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• เรื่องการสร้าง user สำหรับใช้งาน Mikrotik User Manager
    เริ่มโดย stccr
    Read 6,922 times

ผมนำ mikrotik ไปติดตั้งไว้ที่สาขาหนึ่ง
ใช้ userman โดยใช้ login - admin สร้าง user ให้พนักงาน office เล่นอินเตอร์เน็ต ได้ปกติดี (office ใช้ hotspot 192.168.241.x)

และต้องการให้พนักงาน office ใช้ login - userxx เข้า userman สร้าง user สำหรับใช้ลูกค้า เล่นอินเตอร์เน็ตได้ (ลูกค้าใช้ hotspot วง 192.168.243.x)
โดยที่ ถ้าใช้ userxx เข้าไปใน userman จะต้องมองไม่เห็น user ที่ admin สร้างไว้ เพื่อป้องกันไม่ให้เห็นรหัส และ ลบ user ของพนักงาน office คนอื่น

พอจะทำได้ไหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ  พอดีที่สาขาที่ติดตั้งไปแล้ว และกำลังจะติดตั้ง ต้องใช้แนวนี้หมดเลย ^_^

ลองแล้วใช้ได้ ขอบคุณครับ

^ แต่ตรง permission ผมตั้งเป็น full จะได้ลบ user ที่สร้างเองได้