Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ชุดติดตั้งเครื่อข่ายไร้สาย ระยะ 5 กิโลเมตร Ubiquiti NanoStation2 Loco-54Mbps
    เริ่มโดย tevan
    Read 13,181 times

การติดตั้งต้อง สูงเท่ากันทั้ง 2 ฝั่งไหมครับ

yod

สวัสดีครับ

ชุด 7,000 จะเป็น  UBiQUiTi NanoStation2 Loco ซึ่งจะเป็นย่านความถี่ 2.4 GHz ถ้าติดตั้งในเมืองหรือที่ชุมชน ช่องสัญญาณ ให้เลือกน้อย สัญญาณจะสูญเสียไปเยอะครับ

ชุด 8,500 จะเป็น  UBiQUiTi NanoStation5 Loco เป็นย่านความถี่ 5 GHz เหมาะกับใช้ในเมืองครับ เพราะเราเลี่ยงไปย่าน 5 GHz แทน และ ช่องสัญญาณ จะปรับเปลี่ยนได้เยอะกว่าครับ

สมมุติเป็น วิทยุ FM นะครับ ถ้าย่าน 2.4 ก็มีแค่ 13 ช่องสัญญาณให้ใช้ โอกาสช่องทับซ้อนกันจะเยอะ แต่ถ้าย่าน 5 GHz จะมีช่องให้ใช้เยอะกว่ามากครับ โอกาสซ้ำกันก็น้อย

การติดตั้ง ควรติดตั้งให้สูงเท่าๆกันครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ฝั่งนึงสูงกว่า แต่อีกฝั่งนึงต่ำกว่า ก็ให้ฝั่งต่ำกว่าแหงนหน้าขึ้นไปครับ  ;D

ชุดนี้ตัวส่ง ต่อกับ hub ที่มี router  และ  ตัวรับ ต่อเข้าที่ hub เพื่อกระจายให้เครื่องอื่นได้ไหม

yod

ได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ แต่เครื่องที่จะเชื่อมต่อมีหลายเครื่องมั้ยครับ จะแชร์ Internet กันเป็นหลัก หรือว่าต้องการให้อยู่ในเครือข่ายเดียวกันและมีการ update database กันตลอดระหว่าง 2 ฝั่ง หรือติดตั้งอุปกรณ์กล้อง IP Camera ถ้าหลายๆเครื่องอาจจะต้องมีการคำนวน bandwidth กันก่อนติดตั้งครับ

โทรสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้เลยนะครับ  ;D

ได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ แต่เครื่องที่จะเชื่อมต่อมีหลายเครื่องมั้ยครับ จะแชร์ Internet กันเป็นหลัก หรือว่าต้องการให้อยู่ในเครือข่ายเดียวกันและมีการ update database กันตลอดระหว่าง 2 ฝั่ง หรือติดตั้งอุปกรณ์กล้อง IP Camera ถ้าหลายๆเครื่องอาจจะต้องมีการคำนวน bandwidth กันก่อนติดตั้งครับ

โทรสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้เลยนะครับ  ;D
[/quote]

อีกที่ ยังไม่เสร็จ พึ่งจะทำ เลยหาข้อมูลก่อน ถ้าเสร็จได้เป็นลูกค้าแน่  : ปลายทางใช้ net อย่างเดียวครับ

yod

[/quote]

อีกที่ ยังไม่เสร็จ พึ่งจะทำ เลยหาข้อมูลก่อน ถ้าเสร็จได้เป็นลูกค้าแน่  : ปลายทางใช้ net อย่างเดียวครับ
[/quote]

ปลายทางใช้ net อย่างเดียว ใช้ nanostaion loco 2 ก็เพียงพอแล้วครับ อุปกรณ์ตัวนี้ติดตั้งง่ายครับ เพราะมี POE มาให้ด้วย ทำให้ไม่ต้องเดินสายไฟ 220 VAC ลากแต่สาย lan ไปหาอย่างเดียวครับ