Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• ขอวิธีจำกัด หรือ ไม่ให้ใช้พวกโปรแกรม FTP , โปรแกรม Download ต่างๆ
    เริ่มโดย pawat
    Read 9,717 times

คือว่าผมอย่างป้องกันพวกที่ใช้ FTP หรือ DownMgr ฯลฯ ไม่ทราบว่ามันทำยังไงอ่ะครับ ขอบคุณครับ

yod

FTP block ที่ port 21 ครับ ส่วน download manager ต้องใช้ l7 ครับ

เดี๋ยวทำลง webboard ให้นะครับ

yod
block ftp นะครับ

เข้า Menu IP --> Firewall --> Filter Rules
ตามรูปครับ

เวลามีการเปิดใช้งาน FTP ผ่าน port 21 จะต้องมี traffic ขึ้นมาครับ

yod
ส่วนการ Block พวก Download Manager เดี๋ยวขอหา L7 Expression ก่อนนะครับ

ขั้นต้น ผมว่าทำ qos จัดการ bandwidth ก่อนดีกว่า ถ้าใช้เป็น l7 มันกิน cpu กับ ram ค่อนข้างเยอะมากครับ และโปรแกรมช่วย download ค่อนข้างเยอะ ไม่แน่ใจว่าต้อง block ทุก app เลยหรือเปล่า  :-\

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,1949.0/

ผมเห็นด้วยกับคุณยอดว่าทำเรื่องจำกัดความเร็วก็พอครับ ถึงจะบล็อก IDM ไปได้ (ซึ่งตอนนี้ยังหาวิธีไม่เจอ) เขาโหลดด้วย IDM ไม่ได้ เขาก็โหลดวิธีปกติได้อยู่ดี ไม่ได้ต่างอะไรกันเลย

เค้าจะโหลดธรรมดา หรือใช้ IDM ช่วยโหลด มันก็ไม่แตกต่างกันเท่าไรครับ ถ้าเค้าวิ่งได้เต็มสปีด ไม่ว่าจะวิธีไหน ก็โดนเค้าสูบเน็ตหมดอยู่ดี เพราะฉะนั้นเอาทรัพยากรของ Mikrotik ไปจำกัดความเร็วเอาจะดีกว่า