Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• เพิ่ม กำลัง รับ-ส่ง สัญญาณ True Wi-Fi ด้วยอุปกรณ์ Engenius EOC-2610, EOC-1650
    เริ่มโดย yod
    Read 49,184 times
yod

เพิ่ม กำลัง รับ-ส่ง สัญญาณ True Wi-Fi ด้วยอุปกรณ์ Engenius EOC-2610, EOC-1650

สวัสดีครับ

ผมได้ลองเอาตัวอุปกรณ์ Access Point ของ Engenius EOC2610 ที่เป็น Outdoor มาลอง Config เพื่อจับสัญญาณ True Wi-Fi เพราะตาม spec กำลังส่ง ส่งได้ไกลมาก กำลัง Watt ก็สูง เสาอากาศดีกว่า เสาอากาศของ Notebook ที่ใช้อยู่

หลายๆครั้ง สัญญาณ wireless ที่ลูกข่าย connect internet ไม่ค่อยได้ เพราะตัวรับของเรามันส่งกลับไปไม่ถึงตัวส่ง อาจเพราะอยู่ในบ้านเจอกำแพงปูนเข้าไป สัญญาณหายเกือบเกลี้ยง บางทีเห็นสัญญาณ แต่ก็ Connect ไม่ติดอยู่ดี :-\

ผมทดสอบกับ Engenius EOC-2610 นะครับ เป็นตัวใหญ่เลย แต่รูปแบบการ Config จะเหมือนๆกันครับ ใช้ GUI แบบเดียวกัน

วิธีการตามนี้ครับ

1.เชื่อมต่ออุปกรณ์ Access Point กับเครื่อง Computer ตรวจสอบ IP และ Gateway ให้เรียบร้อยครับ

2.เข้าหน้า Config อุปกรณ์  Access Point ด้วย Internet Explorer 192.168.1.1
User: admin
Password: admin

3.ไปที่ Menu System เลือก System Property

4.จากนั้นเลือก Operation Mode เป็น Client Router

5.Click [Apply] ระบบจะมี Progress Bar ให้รอซักครู่ครับ

6.จากนั้นไปที่ Menu Wireless เลือก Wireless Network จากนั้น Click [Site Survey]

7.อุปกรณ์ Access Point จะ Search หาสัญญาณ Wireless ในพื้นที่ใกล้เคียง

ผมทดสอบในร้านผมที่ Zeer ตั้งบนตู้กระจกหันหน้าเข้าไปข้างใน  Detect เจอเพียบเลยครับไม่ต่ำกว่า 20 SSID เคยลองใช้ Notebook Detect ได้อยู่ 5 SSID ส่วนสัญญาณของ true wifi เจออยู่ 3 อัน แสดงว่ามันกวาดมาหมดทั้ง เซียร์ เลยมั้ง

8.Click เลือก สัญญาณ true wi-fi แล้ว Click [Apply] จากรูป MAC Address จะไม่ตรงกันนะครับ เพราะผมเลือกเอาสัญญาณที่ต่ำสุดมาเพื่อทดสอบ แต่ไม่ได้ Capture ไว้

9.ไปที่ Menu Router เลือก Wan Settings เสร็จแล้วเลือก Internet Connection Type เป็น DHCP แล้ว Click [Apply] รอซักครู่

10.กลับไปที่หน้า Status จะเห็นว่าตัว Engenius EOC-2610 Access Point ได้ IP จาก True WiFi มาแล้วครับ คือ 10.42.198.114  ;D

11.ลองเข้า Web www.google.com จะ Redirect ไปยังหน้า Authorize ของ True WiFi เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ

เรียบร้อยครับ จากที่ทดสอบ Connect ยังไงก็ติดครับ เล่นไม่มีหลุดสัญญาณแรงดีครับ เหมาะเอาไปแปะหน้าบ้าน ส่วนรุ่นเล็ก EOC-1650 ลูกค้าหลายๆท่าน นำไปใช้แล้ว ได้ผลดีเช่นกันครับ ยิ่งแปะไว้นอกบ้าน แล้วลากสาย Lan เข้ามา ใช้ได้ดีมากๆ เพราะไม่ต้องเจอกำแพงบ้านกั้น สัญญาณ Wireless

ลูกค้าท่านใดที่ต้องการให้เรา Setup ให้เลย เพื่อพร้อมใช้งาน ก็เพียงแจ้งมาทาง mail หรือโทรศัพท์มาได้เลยครับ

นายอ๊อฟ
ตัวนี้....ดูจาก sys2u ราคาสูงเอาเรื่องเหมือนกัน อิอิ  ;D

งั้นขอไปลองตัวเล็กๆ ก่อนละกันนะครับ หุหุ  8)

ต่อ
ขออนุญาตฝากขายหน่อยนะครับ ซื้อมาไม่ได้ใช้

เพิ่งซื้อมาวันที่ 5/2/55

พอดีใช้ WRT54GL รับสัญญาณได้ เลยไม่ต้องใช้แบบ Outdoor แล้ว
ที่ Fortune ขายอยู่ 2,400
แกะกล่อง ลองเล่นวันเดียว
ลดไปเลย 400 ขายแค่ 2,000
อุปกรณ์ครบๆ ประกันเหลือเต็มๆ

สะดวกรถไฟฟ้าใต้ดินบนดิน จตุจักร หรือ Abac หัวหมากครับผม

โทร 085 33สี่ 3สี่5สี่

ต่อ