Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• Radius incoming มีความสำคัญยังไงครับ (ทำไมมีผลให้ session time left ไม่แสดง)
    เริ่มโดย Mr.J
    Read 10,225 times

เนื่องจากเป็นมือใหม่  พึ่งเล่นไม่นาน
เริ่มต้นจากการอ่านบทความแล้วทำตาม  หลังจากตั้งค่า hotspot ให้สามารถเข้าใช้งานได้
ผมก็สังเกตเห็นหน้า  status  ทำไม่ไม่แสดง เวลาที่เหลืออยู่  ตอนแรกก็นึกว่ามันแสดงไม่ได้
แต่พอมาสองวันมานี่ได้รู้มาว่า  การที่เราเลือกติ้กเครื่องหมายที่ Radius Incooming  ทั้งใน  winbox  และ userman
มันส่งผลให้  session time left  ที่หน้า  status  ไม่แสดงค่า (เวลาที่เหลืออยู่)
ผมจึงอยากรบกวนสอบถามผู้รู้ว่า
1.  เรามีความจำเป็นต้องเลือกติ้กเครื่องหมายที่ Radius Incooming หรือเปล่า
2.  หน้าที่และความสำคัญของการที่เราเลือกติ้กเครื่องหมายที่ Radius Incooming  คืออะไร
3.  ถ้าไม่ติ้กเครื่องหมายที่ Radius Incooming  จะส่งผลอะไรบ้างกับระบบ

สุดท้ายนี้  หากถามมากไปต้องขอโทษด้วยน่ะครับ  เพราะตัวผมเองก็ไม่รู้ว่าจะหาคำตอบได้จากไหน
ยังไงก็รบกวนผู้รู้ขยายความด้วยน่ะครับ

RADIUS Incoming หากเปิดใช้ คือการที่เรายอมรับให้ RADIUS Server ส่งคำสั่งใดๆ เช่น Disconnect Message มายัง Mikrotik ได้ เพื่อเตะผู้ใช้ออก เป็นต้น
มีประโยชน์สำหรับผู้ที่ใช้ Hotspot Center หรือ RADIUS กลาง เพราะสามารถเตะผู้ใช้จาก RADIUS กลางได้เลย ไม่ต้องรีโมตมาที่ Mikrotik

จากที่กล่าวไว้ด้านบน ท่านคงประเมินตนเองได้ฮะ ว่าเข้าข่ายที่จะต้องใช้ function นี้มั้ย ถ้าไม่ใช้ ก็ไม่ต้องติ๊ก

ถามเพิ่มเติมครับ แล้ว popup หน้า status ในส่วนพวก โทรศัพท์ ไร้สาย ต่างๆ มันขึ้นหรือป่าวครับ หรือว่าเป็นที่ browser
เพราะเห็นเดียวก็ขึ้น เดี๋ยวก็ไม่ขึ้น....เป็นหน้าขาวๆ แต่ก็ใช้งาน internet ได้...

yod
popup ที่ผมลองกับ note2 มันไม่ขึ้นครับ แต่ถ้า user ไม่ได้ใช้งานประมาณ 5 นาที ก็จะหลุดการเชื่อมต่อครับ ต้อง login ใหม่ครับ

พวก Smartphone มันค่อนข้างจะฉลาดครับ พอขึ้นหน้า Login แล้ว ลูกค้า Login เรียบร้อยแล้ว มันจะมีวิธีเช็คว่าออกอินเตอร์เน็ตได้หรือยัง พอมันเห็นว่าออกได้แล้ว มันจะปิดหน้าล็อกอินไปเลย หลายๆครั้งเลยไม่เห็นหน้า status ครับ