Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• PicoStation M2HP ขึ้น limited access เชื่อมต่อnetไม่ได้เลยครับ (ใช้งานมา 1 ปี)
    เริ่มโดย dekkhon
    Read 15,119 times

Ubiquiti PicoStation M2HP AccessPoint แบบ Outdoor ความเร็ว 150Mbps ความถี่ 2.4GHz กำลังส่ง 630mW
ช่วงไม่กี่วันมานี่ขึ้น limited accessตลอด เชื่อมต่อnetไม่ได้เลยครับ  (ใช้งานมาได้ 1 ปี)
ลองเข้าไปแก้ไขในหน้า ie ก็ไม่สามารถได้  ลองนำมาต่อตรงแบบเซ็ตค่าครั้งแรกก็เข้าไม่ได้ครับ  ieขึ้นเป็นหน้าขาวๆครับ

ไม่ทราบว่าต้องไปแก้ไขอะไรตรงไหนไหมครับ

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ลองกดปุ่มข้างๆที่เสียบสาย lan นาน 30 วินาทีแล้วถอดปลั๊กออก

พอเสียบปลั๊กใหม่ไม่มีสัญญาณขึ้นเลย   notebook หาสัญญาณไม่เจอเลยครับ

yod

ค่า default ของอุปกรณ์จะเป็น Mode Station นะครับ ต้องเข้าไป Config ให้เป็น Mode Access Point ครับ

ผมลองเข้าไป Config ให้เป็น Mode  accesspoint ตามที่พี่บอกแล้วก็เห็นสัญญาณนะครับ

แต่ connect ไม่ได้เลย (ขึ้นดังรูปประมาณ 1 นาที)

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ

Config ตามหัวข้อที่พี่บอกแล้วนะ
เห็นสัญญาณนะครับ connect ได้
แต่คราวนี้ขึ้น   limited accessตลอด  ยังเล่นเน็ตไม่ได้เลยครับ

(ลองเข้าไปแก้ไข Config ผ่าน network ก็เข้าไม่ได้
ต้องต่อตรงกับเครื่องคอมถึงเข้าไปแก้ไข Config ได้)
ขอบคุณครับ

yod

Config ตามหัวข้อที่พี่บอกแล้วนะ
เห็นสัญญาณนะครับ connect ได้
แต่คราวนี้ขึ้น   limited accessตลอด  ยังเล่นเน็ตไม่ได้เลยครับ

(ลองเข้าไปแก้ไข Config ผ่าน network ก็เข้าไม่ได้
ต้องต่อตรงกับเครื่องคอมถึงเข้าไปแก้ไข Config ได้)
ขอบคุณครับ
[/quote]

ทดสอบตามนี้นะครับ

1. Fix IP ที่ Card Wireless ใส่หมายเลข Gateway และ Promary DNS แล้วทำการเชื่อมต่อกับ Access Point
2. Ping ไปที่ Access Point
3. Ping ไปที่ Router
4. Ping ไปที่ www.google.com หรือ 8.8.8.8

ดูว่าหลุดตรงช่วงไหนครับ

ถ้าไม่หลุดเลย ให้ตรวจสอบที่ router ทำไมถึงไม่แจก IP ซึ่ง IP ใน DHCP Lease อาจจะเต็มครับ ให้ลบออกให้หมด