Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review อุปกรณ์ Broadband Router Engenius ESR900 Multi-Media Streaming
    เริ่มโดย yod
    Read 14,707 times
yod

Review อุปกรณ์ Broadband Router Engenius ESR900 Multi-Media Streaming

ช่วงนี้ขยัน review อย่าเพิ่งเบื่อกันซะก่อนนะครับ  ;D ;D

Engenius รุ่น ESR900 อุปกรณ์ Wireless Boardband Router Wireless มาตรฐาน IEEE 802.11a/g/n แบบ Dual-Band ปล่อยสัญญาณได้พร้อมกัน 2 ย่านความถี่ 2.4 GHz และ 5GHz ความเร็วสูงสุด 450 Mbps พร้อม Switch 4 Port ความเร็ว Gigabit 10/100/1000 Mbps
รองรับ EnGenius Cloud และ EnShare? สำหรับทำ Media Storage ผ่านทาง USB Port สามารถ Remote จากภายนอกเพื่อทำการ Upload/Download ไฟล์ได้ รองรับ DLNA ทำ Streaming เพื่อ Share Video, เพลง รวมถึง รูปภาพ อุปกรณ์รองรับ Dynamic DNS กับ engeniusddns.com (Free Service) รองรับ Parental Control รายงานการเข้า Website ของเครื่องลูกข่ายที่ต้องการจะตรวจสอบ

อุปกรณ์สามารถที่จะแขวนบนฝ้าหรือตั้งบนโต๊ะก็ได้ครับ

Port Wan และ Lan เป็น Gigabit

ไฟแสดงสถานะอุปกรณ์

เชื่อมต่อ USB File Storage เพื่อ Share File หรือทำ Multi-Media Streaming ได้เลย

หน้าจอ Setup ของอุปกรณ์ รวมถึง Feature ต่างๆ

อุปกรณ์ลองรับการเชื่อมต่อ Internet เหมือน Router ทั่วๆไปครับ

ในรุ่น ESR900 จะมี 2 ย่านความถี่ คือ 2.4GHz และ 5GHz ครับ ปล่อยสัญญาณพร้อมๆกัน

รองรับ Parental Control เพื่อ Block Website ต่างๆ (Block Facebook, Youtube ไม่ได้นะครับ ลองแล้ว)

รองรับ Web Monitor เพื่อเก็บ Log การเข้า Website ของเครื่องที่ต้องการ

รองรับการทำ VPN แบบ PPTP, L2TP และ IPSecs

อุปกรณ์ Engenius รองรับ Dynamic DNS ของ engeniusddns.com ฟรีครับฟรี รวมถึง Port Forward

ทำ FTP File Server , SAMBA รวมถึง EnShare ซึ่งเป็นเทคโนโลยีของ Engenius ใช้สำหรับการแชร์ไฟล์ทั้งในวง Network และผ่าน Internet

EnShare ครับ เทคโนโลยีของ Engenius เอง ไว้สำหรับ Share File อ่านจากในคู่มือ สามารถแชร์ผ่าน Internet ได้ด้วยนะครับ

ทดสอบ DLNA ครับ ทำ Multi-Media Server ผมทดสอบกับ iPhone และก็เครื่องเล่นที่รองรับ DLNA ครับ

ดูหนัง Hi-Def ผ่าน Wireless ค่อนข้างกระตุกครับ ไม่รู้เป็นเพราะ iPhone หรือเปล่า เพราะถ้าดูช่วงแรกๆไม่กระตุก ลองเลื่อนๆมากลางๆเรื่องกระตุกค่อนข้างเยอะเลย

ฟัง MP3 ไหลลื่นไม่มีสดุดครับ แต่ไม่รองรับพวก File ที่เป็น lossless นะครับ

ต่อผ่านเครื่องเล่นที่รองรับ DLNA หรือ File Server

อุปกรณ์ Engenius ESR900 ในกรณีที่ต้องการนำไปใช้ในลักษณะ File Server ด้วย น่าจะเหมาะกับสำนักงานขนาดไม่ใหญ่มาก เพราะจะมีปัญหาเรื่อง Bandwidth ในส่วนของ Wireless แน่ๆครับ แต่ถ้าจะใช้ในบ้านทำเป็น Media-Server แบบนี้ สบายๆเลยครับ ยิ่งถ้าต่อเข้ากับพวก TV ที่รองรับ DLNA หรือพวกเครื่องเสียง หรือ จะ Monitor / Block การเข้า Website ต่างๆก็ได้ ถ้าใช้ร่วมกับพวกกล้อง CCTV/IP Camera ทาง Engenius ก็มีบริการ Dynamic DNS ฟรี การ Config ก็ค่อนข้างง่าย ถือว่าคุ้มค่ามากครับ

ส่วนเรื่อง Control ผ่าน Cloud ขอค้างไว้ก่อนนะครับ  ;D ;D ;D