Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ขอคำแนะนำและข้อคิดเห็นเกี่ยวกับระบบ WiFi ในชุมชนครับ
    เริ่มโดย Humlek
    Read 5,170 times

เนื่องด้วยผมได้รับหน้าที่ต่อจากเขามาอีกที วันก่อนผมได้เข้าไปดูมาแล้วสรุปได้ดังนี้
1.ตัวส่งมี 1 ตัว ใช้ Rocket M5+Sector Antennas เสาอากาศเซ็กเตอร์ 15 DBI Airmax  ติดบนปลายเสาวิทยุสูงประมาณ 60 เมตร
2.ตัวรับ ใช้ Nano M2 Loco 5 ตัว ยึดกับเหล็กแล้วเอาไปติดบนตึก 2 ชั้น สูงประมาณ 8 เมตร
3.รับแล้วปล่อยให้ Bullet M2 + เสา Omni 15 dBi และ Linksys WRT54GL อีกที  (Bullet ติดบนตึก 2 ชั้น 54GL เอาไว้ชั้นที่ 1  )
4.เน็ต CAT ON NET Fiber ต้นทาง 40Mb/10Mb ผ่าน Server Dell CPU Core i5 Ram 4GB Lan จิกกะบิท

ผลเป็นดังนี้
1.ลองเข้าเน็ตโดยลองต่อจาก Server เทสสปีดได้ พอๆกับต้นทาง
2.เมื่อต่อเข้า Rocket แล้วไปวัดที่ Nano ได้ 35+Mb up
3.ลองปล่อยเข้า Bullet เหลือ 10 กว่าๆ พอเดินห่างสัก 50 เมตร เริ่มติดๆ ขัดๆ

เมื่อเปิดทดลองให้ USER เข้าใช้งานวันแรกเดี้ยง!!  :'(  กลับมาดูที่ SERVER มี USER online 60กว่าๆ ทุกคนเล่นอะไรไม่ได้เลย อยากทราบว่าผมต้องทำการประแก้อุปกรณ์แต่ละตัวอย่างไร หรือต้องเปลี่ยน เพิ่ม เสริม เติม แต่งอย่างไรบ้าง ซึ่งระยะไกลสุดจากตัวเสาหลัก ไม่เกิน 1 กม ซื่งต้องการอยากให้ได้ประสิทธิภาพเพิ่มจากที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ครับ  หรือท่านได้พอช่วยได้ถ้าไม่สะดวกเข้าเว็บ ฝากเบอร์ไว้ก็ได้ครับ เดี๋ยวผมโทรกลับครับ  ของคุณครับ