Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• กังวลใจการปิด mikrotik
    เริ่มโดย Bonn121
    Read 8,481 times

สวัสดีครับ คือผมกังวลใจตอนนี้นะครับ
ผมใช้ Mikrotik ทำ hotspot อยู่ และมีการพักเซิฟเวอร์ ในช่วงเวลาตี 1-6 ประมาณนี้
แล้ววิธีปิด โดยดึงปลั๊กออกนี่ แตกต่างจากการกด Shutdown ใน Winbox ไหมครับ เป็นอันตรายต่อ Mikrotik หรือเปล่า ขอบคุณครับ

yod

ควรจะต้อง shutdown ครับ ถ้าปิด/เปิด บ่อยๆ จะทำให้ router os ของ mikrotik มีปัญหาครับ

ควรจะต้อง shutdown ครับ ถ้าปิด/เปิด บ่อยๆ จะทำให้ router os ของ mikrotik มีปัญหาครับ

[/quote]ขอบคุณมากครับ พอดีใช้ตัว timer ตั้งเวลาปิด แล้วนึกขึ้นได้ว่าในตัว mikrotik มันมีให้ Shutdown
พอมีสคริปตั้งเวลาปิดไหมครับ

ผมใช้อยู่ครับแบบนี้ครับ
1.เขียน script ตั้งเวลาให้ shutdown เวลา 24.00 น.
2.ตั้งตัว timemer ให้ปิด mikrotik เวลา 00.15 น.
3.ตั้งตัว timemer ให้จ่ายไฟเข้า mikrotik เวลา 06.00 น.

yod

ถ้าสั่ง shutdown ที่ตัว mikrotik จะไม่มีปัญหาอะไรครับ

พอดีลูกค้าบางท่านนำไปใช้กับพวก timer หรือใช้งานในพื้นที่ที่ไฟดับบ่อยๆ ส่งมาให้ flash router os ใหม่กันค่อนข้างเยอะครับ

แล้วถ้าสมมุติว่าไม่มีตัว timer หล่ะครับควรจะทำอย่างไร

ตอนนี้ผมก็ใช้วิธีการปิดอัติโนมัติครับ เพราะต้องการพักผ่อนบ้าง
หลังจากมันปิดแล้ว ผมก็ลุกไปดึงปลั๊กออก ฮาๆ

yod