Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,613
กระทู้ทั้งหมด
10,047
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• รบกวนขอคำแนะนำครับ
    เริ่มโดย TheEnemy
    Read 7,093 times

ที่บ้านใช้อินเตอร์เน็ตทรูครับ ตัว Router ที่ใช้ได้มาจากทรูครับ ติดตั้งบริเวณชั้น 2 ในห้องนอน ทีนี้ต้องการขยายสัญญาณลงไปชั้นล่างเพื่อทำงานครับ จากห้องนอนถึงชั้นล่างมีกำแพงซีเมนต์และพื้นอยู่ อยากจะติดตั้ง WiFi Repeater เพื่อใช้งานอินเตอร์เน็ตชั้นล่าง อยากทราบว่าควรใช้อุปกรณ์อะไร ยี่ห้ออะไรครับ อยากได้อุปกรณ์ที่เหมาะสม ราคารับได้ แต่ต้องทนทาน รบกวนแนะนำสินค้าและรับประกันอย่างไรด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ป.ล. ร้านอยู่ที่ไหนครับ อาจจะไปสอบถามและซื้อสินค้าเลยครับ

ลืมบอกว่าบริเวณที่ตั้งใจจะติดตั้งตัว Repeater มีสัญญาณค่อนข้างอ่อนครับ แต่ว่าทำไม iPhone 3GS เครื่องเก่ารับสัญญาณได้ดีกว่า LG เครื่องใหม่ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

พอมีวิธีใช้โทรศัพท์มือถือสมาร์ทโฟนหาตำแหน่งที่จะติดตั้งตัว Repeater ได้อย่างเหมาะสมที่สุดไหมครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

yod

ถ้าจุดที่จะวางตัว repeater มีสัญญาณซัก 1 ขีด ใช้เป็นรุ่นนี้ก็ได้ครับ https://www.sysnetcenter.com/935-engenius-erb-150h-wireless-repeater-client-bridge-24ghz-150-mbps-400mw-.html ส่วนตำแหน่งต้องทดสอบครับ หรือไม่ก็ใช้ notebook ลงโปรแกรม inssider วัดความเข้มของสัญญาณครับ

ตัวนี้ใช้ได้กับเราเตอร์ของทรูหรือเปล่าครับ ที่อ่านมาจากกระทู้อธิบายรูปแบบการขยายสัญญาณเห็นมีกล่าวไว้เกี่ยวกับยี่ห้อต้องเหมือนกัน เฟิร์มแวร์เดียวกัน รู้สึกจะชื่อว่าการต่อแบบ WED น่ะครับ

เกรงว่าซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ ถ้ามีปัญหาขอเปลี่ยนสินค้าได้ไหมครับ ถ้าได้ภายในกี่วัน ต้องการใช้งานมากครับ ใช้พวกเปิดเว็บเพจ เช็คอีเมล์ ไม่มีเล่นเกมเลยไม่ต้องการที่เร็วมาก แต่ขอทนทานครับ

ถามมากมายไปหรือเปล่าครับ :)

ขอบคุณครับ

( ตอบแทนทางร้าน )
Mode Universal Repeater ของ Engenius รุ่นดังกล่าว สามารถใช้ Repeat สัญญาณจาก Access Point ได้ทุกรุ่นที่เป็นมาตรฐาน IEEE 802.11b/g/n ครับ