Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• การตั้งเวลา Reboot อุปกรณ์ Mikrotik Routerboard
    เริ่มโดย yod
    Read 32,916 times
yod

การตั้งเวลา Reboot อุปกรณ์ Mikrotik Routerboard

ไม่แนะนำให้ทำนะครับ เพราะบางทีเวลาอาจจะไม่ update เมื่อ reboot เนื่องจาก ip ของ ntp client ช่วงนั้นๆเชื่อมต่อไม่ได้ และอีกอย่าง อุปกรณ์ Mikrotik ให้ Reboot เองดีกว่าครับซัก 3 เดือนครั้ง พอ reboot เสร็จก็ตรวจสอบค่าต่างๆให้เรียบร้อย

ขั้นต้นจัดการตั้งค่าเวลาให้กับอุปกรณ์ Mikrotik Router เรียบร้อยก่อนนะครับ เพราะในตัว Mikrotik ไม่มี Battery Backup และ Bios พอเปิด/ปิด เครื่องใหม่ เวลาจะถูก set กลับเป็น 0 ครับ

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,1133.0.html

จากนั้นก็ Copy Script ด้านล่างไปแปะที่ Terminal ได้เลยครับ

/system script add name=system-reboot policy=reboot source="/system reboot"
/system scheduler add name=start-system-reboot start-date=nov/06/2012 start-time=03:00:00 interval=1d on-event=system-reboot policy=read,write

ตรวจสอบ Script ที่สร้างไว้ใน Menu System --> Script

ตรวจสอบ Schedule ที่ตั้งไว้ที่ Menu System --> Scheduler สามารถแก้ไขได้ที่ Start-Time ซึ่งจากตัวอย่างจะเป็นตี 3 ครับ และ Interval ในตัวอย่างจะเป็น 1 วัน ที่ Next Time ด้านล่างจะเป็นเวลาที่จะ Run Script ครั้งต่อไป ในกรณีต้องการจะ Disable ให้ Click ที่ x ได้เลยครับ

เรียบร้อยครับ  ;D

เหมือนว่ารูปภาพอันที่ 3 อันสุดท้ายมันจะซ้ำกับอันที่ 2 หรือป่าวครับ