Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review Ubiquiti AirVision NVR อุปกรณ์บันทึกภาพจากกล้อง AirVision
    เริ่มโดย yod
    Read 16,700 times
yod

Review Ubiquiti AirVision NVR อุปกรณ์บันทึกภาพจากกล้อง AirVision

สวัสดีครับ

อุปกรณ์มาถึงร้านหลายวันแล้วครับ แต่ช่วงนี้มีอุปกรณ์ Network ออกมาใหม่เเยอะมากรีวิวกันไม่ทันเลย  :P :P

รูปเยอะนิดนึงนะครับ  ;D ;D

อุปกรณ์ Ubiquiti AirVision NVR Network Video Recorder สำหรับบันทึกภาพจากกล้อง Ubiquiti AirVision airCam ได้สุงสุด 50 กล้อง (ทาง Ubiquiti แนะนำให้ใช้ที่ 20 กล้องครับ) บันทึกภาพมาตรฐาน H.254 หรือ mp4 ติดตั้งอุปกรณ์แบบ plug-and-play เนื้อที่จัดเก็บสูง 500GB รองรับการบันทึกสูงสุด 1,200 ชั่วโมง (50 วัน) ที่ความละเอียด 480P และ 400 ชั่วโมงที่ความละเอียด 720P ต่อกล้อง  รองรับการดูภาพผ่าน iPhone และ Andriod สามารถต่อ External Storage เพื่อเพิ่มความจุภาพวีดีไอได้

อ่า..เมื้อกี้ก๊อปปี้จาก datasheet น่ะครับ  :D

ทีนี้มาดูตัวอุปกรณ์ และ menu การ Config กันครับ

อุปกรณ์มีน้ำหนักประมาณครึ่งโล ขนาดราวๆ 20 เซนฯ

4 Port USB 2.0 ช่องต่อ VGA ช่องต่อ HDMI และ Port Lan RJ45 ความเร็ว Gigabit

Port HDMI จะยังไม่สามารถใช้ได้นะครับ ทาง Ubiquiti ทำเผื่อไว้เฉยๆ (แอบเซ็ง  :( ) กับ VGA จะเป็นการต่อเข้าจอ Monitor ซึ่งจะเข้าหน้า Shell ทำอะไรไม่ได้อีกเช่นกัน แต่เห็นทาง Ubiquiti แจ้งว่าสามารถลงพวก Package อื่นๆของ Debian ได้ครับ ส่วน Port USB สามารถต่อเข้ากับ External Storage ได้แต่ต้องติดตั้ง webmin เพิ่มเติม ไว้ทำคู่มือการติดตั้งอีกทีครับ แต่ถ้าบันทึกแบบ Motion Detect ค่อนข้างเหลือเฟือครับ เพราะเอาเข้าจริง ถ้าจุดที่บันทึกไม่ค่อยมีการเคลื่อนไหวอะไร การบันทึกแบบ Fulltime เวลาตามดูย้อนหลังนี้โคตรจะเสียเวลาเลยครับ  ;D ;D

ด้านหลังมีช่องเสียบ Storage Card และ Port USB 3.0 อีก 2 Port รวมถึง Switch Shutdown เครื่อง ส่วนช่อง Jack ต่อหูฟังกะไมค์ ยังใช้ไม่ได้เช่นกันครับ แต่ AirCam-Pro กล้อง IP ที่กำลังจะออกมาจะมีบันทึกเสียงได้ด้วยครับ

ในชุดมาพร้อมฐานตั้ง จากที่ลองเปิดทิ้งไว้ทั้งวัน ถ้าวางระนาบเดียวกับพื้นจะค่อนข้างร้อน แต่ถ้าวางบนฐานแล้วอุณหภูมิลดลงเยอะเลย

Power Supply 19VDC 3.42A ใช้ไฟ 65W/Hour เปิดทิ้งไว้ทั้งเดือนค่าไฟประมาณ 200 กว่าบาทครับ

หน้า Manage และการ Config อุปกรณ์ airVision NVR

ทางผมได้ใช้ร่วมกับอุปกรณ์ Ubiquiti TOUGH Switch-5 PoE Switch และต่อเข้ากับกล้อง airVision AirCam

อุปกรณ์ AirVision NVR โดย Default จะเป็น DHCP Client ถ้าไม่ได้ต่อกับ Router หมายเลข IP จะเป็น 192.168.1.30 แต่ใช้โปรแกรม Ubiquiti Device Discovery Tool หา IP ง่ายกว่าเยอะครับ

พิมพ์หมายเลข IP ที่ Browser แนะนำใช้ Google Chrome นะครับ หน้าจอจะไม่เพี้ยนเหมือน IE

จะมี Menu Device Confuguration เพื่อทำการ Cofig พวกค่า IP และ airVision Controller เพื่อควบคุม ดู และบันทึกภาพจากกล้องครับ โดยคู่มือทางร้านได้ทำไว้ค่อนข้างละเอียดเลยครับ วิธีการ Config อุปกรณ์ IP Camera Ubiquiti AirCam

เข้า Menu Device Confuguration เพื่อแก้ไข IP Address ให้กับ AirVision NVR

ทีนี้จะเป็น airVision Controller จะมี Wizard ให้ทำตามรูปได้เลย ง่ายกว่าทำบนโปรแกรม airVision Controller ที่ลงกับ Computer

เลือกรูปแบบการบันทึก จะมีบันทึกตลอดเวลา (Enable full time record upon management) และบันทึกเมื่อมีการเคลื่อนไหว (Enable motion record upon management)

Login เข้า Menu ที่กำหนดไว้

แก้แผนที่ แล้วก็ลากตัวกล้องลงมาที่แผนที่ ถ้าใครเคยเล่น Ubiquiti Unifi จะค่อนข้างง่ายเลยครับ

เข้า Menu Device จะเห็นว่าสถานะกล้อง IP Camera จะเป็น Disconnect อยู่ เป็น Default ของตัวอุปกรณ์

ให้เข้า Config ของกล้องแล้วใส่ username/password โดย default จะเป็น ubnt/ubnt ลงไปแล้ว Click [Save] สถานะจะขึ้นเป็น Connected ถ้าต่อกล้องหลายๆตัว ให้ทำทุกกล้องที่เชื่อมต่อครั้งแรก

จากนั้นกำหนด NVR ให้กับตัวกล้อง ดูจาก Menu นี้แล้วแสดงว่าน่าจะสามารถใช้ร่วมกับ NVR หลายๆตัวได้ (ไม่ชัวร์นะครับ)

เลือกดูภาพจากกล้องได้โดยตรงที่ Live Feed

สถิติการใช้งานของระบบ

เลือกดูการบันทึกภาพได้จาก Menu Recording

สามารถ Download ไฟล์ออกมา ไฟล์จะเป็นรูปแบบ MP4 ซึ่งถูกบีบอัดให้มีขนาดเล็กและความคมชัดสูง

Menu กำหนดตำแหน่งการตรวจจับความเคลื่อนไหว ถ้าจำไม่ผิดจะมีระบบ Counter ด้วยนะครับ ถ้าติดตรงที่ประตูทางเข้า สามารถนับจำนวนคนเข้า-ออกได้ด้วย

ใน Menu Configuration ของ NVR ให้กำหนดเมื่อ HDD เต็ม ให้มีการลบข้อมูลเก่าเมื่อมีข้อมูลใหม่เข้ามา

กำหนด Email Alert ให้มีการส่ง Mail เข้า Inbox จะใช้เวลาต้องการ Snap shot ภาพเมื่อมีการเคลื่อนไหวส่งเข้า Mail box ที่กำหนด แนะนำใช้ของ gmail ครับ เพราะจะมี smtp server ให้ใช้ฟรี

ทีนี้จะเป็นการทดลองใช้กับ iOS ครับ ดูผ่าน iPhone

เชื่อมต่อผ่าน Wireless ใช้ Browser Safari พิมพ์ IP URL ของ NVR

หน้า web จะเป็นรูปแบบ mobile web

เลือกกล้อง IP เชื่อมต่อ แล้วเปิดเข้าดูได้เลย แต่จะไม่สามารถดูได้ทีละหลายๆกล้อง

ทดสอบดูผ่านเครือข่าย 3G

ทำการ Config Forward Port และ Dynamic DNS ที่ Router เป็นที่เรียบร้อย ที่ร้าน sysnet จะใช้ Mikrotik Router ครับ

พิมพ์ Dynamic DNS ที่ URL

ภาพชัดมากและไม่กระตุกเลยครับ สงสัย 3g ในห้างเซียร์น่าจะเร็วอยู่

ใน iOS จะมี app ที่ชื่อ IP Cam Viewer Pro ที่สามารถดูกล้อง Ubiquiti airCam ได้นะครับ แต่เสียตังค์ราคา 4$  :-[ :-[

เรียบร้อยครับ ถือว่าน่าใช้มากเลยครับ ราคาค่าตัวค่อนข้างจะสูงไปนิด แต่ต้องมาเฉลี่ยกับกล้อง IP Camera ของ Ubiquiti ที่ราคาค่อนข้างประหยัด ตัวที่เป็น Outdoor ราคาสี่พันกว่าบาทและมาพร้อม POE ในชุด แต่ข้อจำกัดก็คือยังไม่มีรุ่นที่มี IR ทำให้ไม่สามารถดูในเวลากลางคืนได้ ต้องรอรุ่น airCam-Pro ผลิตออกมาก่อนครับ

นี้เป็นรูป Ubiquiti AirCam Pro ที่ทาง Ubiquiti กำลังผลิตครับ

โดย Spec ที่แจ้งมาคร่าวๆ

Aluminium & Glass Enclosure
IP67 Water proof
Heating element
Tamron Lens (3 optical zoom)
Full time auto focus
1080p H.264
1/3" CCDWDR
Manual / Automatic IR LED with 30m reach  ;D ;D ;D
Temperature & humidity sensor
Audio line in & out
Digital I/O (VPORT)

Ubiquiti AirCam กล้อง IP Camera แบบใช้สาย ความละเอียด 1 Megapixel มาตรฐาน H.264 Sensor CMOS พร้อม POE ในชุด
Ubiquiti กล้อง IP Camera AirCam-Dome ความละเอียด 1 MegaPixel มาตรฐาน H.264 Sensor CMOS พร้อม POE สำหรับงานติดตั้งกล้องบนเพดาน
Ubiquiti กล้อง IP Camera AirCam-Mini ความละเอียด 1 MegaPixel มาตรฐาน H.264 Sensor CMOS พร้อม POE สำหรับติดตั้งบนโต๊ะ

ถ้าถูกใจ อย่าลืมกด Like & Share ให้ด้วยนะครับ  ;D ;D ;D ;D

ตัวนี้เจ๋งดีครับ ราคาเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

ไม่ทราบว่า ตัวกล้องสามารถดูตอนกลางคือได้หรือป่าวครับ แบบกล้อง infrared