Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• ผมจะใช้อะไรดี
    เริ่มโดย big4604
    Read 11,154 times

ตามนี้เลยครับ ผมยังไม่กระจาง http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=10588.0

ถ้าผมใช้ eoc 2610 มันตกชุดละเท่าไหร่
-ตอนนี้ ผมมีเสา แปป 9 เมตร 2 ต้น
-สายแลน cat 5 ได้ไหม
-Hup สวิท
ยังขาดอะไรอีกไหมครับ   ถ้าชื้อผมมือใหม่ติดตั้งเองได้ไหม  เช็ตยากไหม ตั้งค่าให้ด้วยหรือป่าว
เราจะรู้ได้ยังไงว่า มันหันหน้า เจอกัน อปกรณ์ ระยะ 2 กม.

eoc 2610 จำนวน 2 ตัว ราคาเท่าไหร่
ใช้ไฟเลี้ยง จากสายแลนได้ไหม

yod

สวัสดีครับ

ผมได้ตามเข้าไปอ่านที่ Link แล้วครับ

Net 4M ระยะแค่ 2 Km สามารถส่งสัญญาณ Wireless ข้ามไปได้เลยครับ แต่ต้องตั้งเสาให้สูงกว่าสิ่งกีดขวางด้วยนะครับ

การส่งสัญญาณผ่าน Wireless ผมมีตัวอย่างพร้อมผลทดสอบไว้ใน Webboard เยอะแยะเลยครับ เลือกตามอุปกรณ์ได้เลย
เช่น อุปกรณ์ Ubiquiti

ถ้าเป็น 4M 2 เส้น ผมแนะนำให้ใช้ Loadbalnce ไว้ที่ต้นทางคือจุดสีแดงเพื่อรวม Net จากนั้นต่อเข้า Access Point ตัวส่ง ส่งสัญญาณ Wireless มายังตัวรับ จากตัวรับก็เข้า Switch เพื่อต่อแยกเข้า Computer ก็ได้ครับ

ถ้าเป็นอุปกรณ์ รุ่นนี้ก็ใช้ได้นะครับ ราคาไม่แพง Ubiquiti Nanostation2

ลักษณะการติดตั้ง นึกถึงไฟฉายครับ มันจะส่องไปทางเดียว จะมีมุมองศาทั้งแนวตั้งและแนวนอน ตัวรับต้องให้อยู่ในระนาบเดียวกันด้วยครับ เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด

สวัสดีครับ
ท่านครับ  1 ชุดใช่ไหมครับ 7900  ตอนนี้ผมขอเน็ตลงไว้แล้ว 1 เส้น
4 m tot เข้าให้ Modem มา1ตัว
จุดส่ง ผมใช้   Ubiquiti Nanostation2  ตามที่ท่านแนะนำ แล้วจุดส่งนี้ ผมขึ้นเสา 12 เมตร
จะรู้ได้ยังไงว่ามันหันหน้าตรงกัน สูงเท่ากัน

ท่านรับ ติดตั้งไหมครับ อยู่ สุรินทร์ แล้วคิดค่าบริการเท่าไหร่

yod

โทรติดต่อกับทาง Technical ได้เลยครับ 083-199-7002, 085-155-1700

ที่จังหวัดสุรินทร์ทางผมยังไม่มีทีมงานอยู่โซนแถวนั้นเลยครับ แต่ทางผมจะทำการ Config อุปกรณ์ไว้ให้และทางคุณก็นำไปติดตั้งขึ้นเสาและเชื่อมต่อกับ Modem ได้เลยครับ

ถ้าเสาสูงเท่ากันและติดตั้งอยู่บนพื้นที่ราบ ระดับความสูงจากพื้นไปยังอุปกรณ์จะไม่ต่างกันอย่างชัดเจนครับ ซึ่งจะถือได้ว่าอยู่ในระนาบเดียวกันครับ ส่วนหันหน้าตรงกัน ใช้เข็มทิศสะดวกสุดครับ สมมุติอุปกรณ์ตัวแรก หันหน้าไปทางทิศเหนือ อีกตัวนึงต้องหันหน้าในทิศตรงข้ามกันคือทิศใต้ครับ