Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• การตั้งค่า RBGroove A-52HPn
    เริ่มโดย mymiox
    Read 6,303 times

Default gateway ออกเน็ตของผมคือ 192.168.1.10 (ตามรูป) ผมจะต้องตั้งค่าที่ตัว mikrotik อย่างไร ตัวรับตามบ้านถึงจะออกเน็ตได้ครับ

yod

ต้องการ config เป็น mode access point กระจาย wireless อย่างเดียว หรือ ต้องการกระจาย Wireless ด้วยรวมถึงทำ authen ด้วยครับ

ถ้าทำ authen ด้วย เอาสาย lan จาก ubiquiti จิ้มเข้า port lan ของ mikrotik ได้เลยครับ แล้วเข้า menu ip --> dhcp client ทำการ enable dhcp client ที่ทางร้านสร้างไว้ขึ้นมาได้เลยครับ

แต่ถ้าทำ access point อย่างเดียว เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมทำคู่มือขึ้น webboard ให้ครับ

ตอนนี้ผมลองต่อกับ hub ในร้านแล้วลองเอา nb จับสัญญาณดู คือจับสัญญาณได้แต่เข้าเน็ตไม่ได้ ผมได้เข้าไป fix ip ที่ Notebook  ให้ชี้มาที่ default gateway แล้วแต่ก็ยังไม่ออกเน็ต (ก่อนหน้านี้ผมได้เปลี่ยนชื่อ SSID ไป) ไม่ทราบว่าผมต้องไปตั้งค่าที่ตรงไหนอีกครับ (ขอความกรุณาด้วย เพิ่งเริ่มศึกษาจริง ๆ )

yod

ผมลืมไปครับ เคยทำคู่มือไว้เรียบร้อยแล้ว  ;D ;D

ตรวจสอบตาม link นี้ได้เลยครับ ดูในส่วน quick set ใน winbox นะครับ แล้วเปรียบเทียบกับค่าที่ผม config ไปให้กับในคู่มือ

ปกติถ้านำ groove ต่อกับ hub โดยตรง ไม่ต้อง fix ip ที่ notebook จะสามารถต่อ wireless และเข้า internet ได้เลยครับ แต่ ip ที่ notebook ได้จะเป็นอีก subnet ครับ เพราะที่ผม set ไปให้จะเป็น hotspot authen ด้วย

การ Config Mikrotik Access Point ใน Mode Router Authenticate
https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,1711.0/

การ Config Mikrotik Access Point ใน Mode Wireless Bridge
https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,1712.0

ขอบคุณครับ

ผมลองทำตาม link ที่ให้มาโดยใส่ GATEWAY ให้เป็นของที่ร้านคือ 192.168.1.10 (ตอนนี้ใช้ Clear OS manage เน็ต 2 เส้น)

ตามที่ผมตั้งค่าผมเข้าใจถูกหรือไม่ อย่างไรครับ

1.ผมต้องตั้ง mikrotik ขา WAN ให้อยู่ในวงเดียวกันกับในร้านถูกต้องมั๊ยครับ
2. ฝั่่งขา Lan mikrotik จำเป็นมั๊ยที่จะต้องอยู่คนลงวงกับในร้าน
3. ผมจะกำหนด user ให้ log in เพื่อใช้งาน internet โดยกำหนดระยะเวลาใช้งาน 1 เดือนต้องเริ่มที่ menu อะไรครับ
4. ระบบทำบัตรชั่วโมงต้องทำอย่างไรแล้ว อุปกรณ์ที่จัดสัญญาณได้ต้อง fix IP ก่อนใช้งานหรือไม่อย่างไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ขออภัย อาจจะเยอะหน่อยสำหรับข้อสงสัยครับ

yod

1.ผมต้องตั้ง mikrotik ขา WAN ให้อยู่ในวงเดียวกันกับในร้านถูกต้องมั๊ยครับ
ถูกต้องครับ เลือกเป็น DHCP ก็ได้นะครับ ถ้าทำ Static ต้องไปสร้าง Route ที่ IP --> Route ด้วยครับ

2. ฝั่่งขา Lan mikrotik จำเป็นมั๊ยที่จะต้องอยู่คนลงวงกับในร้าน
ถ้าต้องการทำเป็นระบบ Authen ต้องให้อุปกรณ์มีหน้าที่เป็น Router ครับ ซึ่งกฏของ Router คือ IP ที่ฝั่ง Wan กับ Lan ห้าม Subnet เดียวกันครับ เช่นถ้า Wan เป็น 192.168.10.0 ขา Lan ต้องเป็นวงอื่น เช่น 192.168.1.0/24 ครับ

3. ผมจะกำหนด user ให้ log in เพื่อใช้งาน internet โดยกำหนดระยะเวลาใช้งาน 1 เดือนต้องเริ่มที่ menu อะไรครับ
รายละเอียดการสร้าง User ครับ แต่อุปกรณ์ทางร้าน Config ไปให้แล้ว ให้เริ่มตั้งแต่ข้อที่สร้าง Limitation ได้เลยครับ (ข้อ 4)

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,891.0/

4. ระบบทำบัตรชั่วโมงต้องทำอย่างไรแล้ว อุปกรณ์ที่จัดสัญญาณได้ต้อง fix IP ก่อนใช้งานหรือไม่อย่างไรครับ

การสร้างบัตร ตามข้อ 3 เลยครับ ส่วนการจับสัญญาณ Wireless ไม่ต้อง Fix IP ที่ Client ครับ ตัว Groove จะเป็นตัวจ่าย IP ให้ครับ ถ้าจำไม่ผิด จะเป็น IP: 192.168.1.xx ครับ

วันเสาร์-อาทิตย์ ผมอาจจะตอบช้านิดนึงนะครับ ผมหยุดอยู่บ้านเลี้ยงลูกเล็กอะครับ พี่เลี้ยงเขาหยุดเสาร์อาทิตย์ ^^