Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• อยากจะย้ายฐานข้อมูลไปไว้ที่ Mikrotik อีกตัว ทำได้ไหมครับ
    เริ่มโดย mobilesuit
    Read 7,361 times

แต่เดิมใช้ mikrotik รุ่น 750GL อยู่ครับ ทีนี้เห็นว่ามี user เพิ่มขึ้นเยอะ เลยเปลี่ยน mikrotik เป็นรุ่น RB-1100AHx2 คำถามคือ อยากทราบว่า ผมจะย้าย account ของ user ทั้งหมดจาก 750GL ไปไว้ใน RB-1100AHx2 ได้ไหมครับ มีกระทู้หรือลิ้งค์ไหนสอนวิธีคอนฟิกบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

yod

เดี๋ยวพรุ่งนี้ทดสอบให้น่ะครับ แต่ย้าย database usermanager น่าจะได้ ไม่มีปัญหาครับ

yod
Firmware ของ Mikrotik Router ต้องเป็น Version ใกล้เคียงกันนะครับ ถ้าจาก V4 มา V5 จะทำไม่ได้ครับ

เข้า User Manager --> Maintenance Click [Save] เลือก Main db แล้ว Click [Save] อีกครั้ง

ไฟล์จะอยู่ใน Winbox --> Files ลากออกมาเก็บไว้ใน Desktop

เข้า Winbox ของอุปกรณ์ Mikrotik ที่ต้องการจะ Restore กลับเข้าไป ลากไฟล์ database backup กลับเข้าใน File List

เมื่อเปิด Userman เข้าที่ Maintenance จะมีรายการ File Name ขึ้นมา ให้ Click เลือกแล้ว Click [Load] ได้เลยครับ