Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• มือใหม่ซื้ออุปกรณ์ unifi รุ่นจานบิน
    เริ่มโดย wow1973
    Read 14,179 times

หน่วยงานผมเป็นหน่วยงานราชการครับ..พอดี..ซื้ออุปกรณ์ access point รุ่น จานบินมา. 2 ตัวครับ..กะว่าจะติดไว้ในห้องประชุมเป็นรุ่น
.ร้านค้าที่ซื้อเอาของมาให้แล้วไม่ได้เช็ตระบบให้ ผมก็เลยว่าจะทำเองดู ..เอ๋...มันไม่เหมือน accesspoint ทั่วไปที่เสียบปุ๊บเห็นปั้มเลย..รุ่นซื้อมาคือ
Ubiquiti UAP-LR (Long Range) Access Point   model 2.4.5.2077  ประมาณนี้..ผมก็โหลดตัว controler รุ่น 2.2.5 มาลงที่ notebook window 8.1 ก็ติดตั้งเรียบร้อย..แล้วมันก็ connect access point เรียบร้อย ตั้ง ssid  ตั้ง guest เรียบร้อย..แต่มา scan หา access point ด้วย notebook หรือมือถือกลับมองไม่เห็นเลย...ไปดูสถานะของตัว accesspoint
ปรากฎว่ารุ่น สถานะ upgrading ผมก็เลยรอให้มัน upgrading ตัวจานบินมันติด ๆ ดับ ๆ ตลอด..ผมให้มันทำการ upgrading ผ่านมาสองวันมันก็ ติด ๆ ดับ ๆ ตลอด.สถานะก็ยัง upgrading เหมือน เริ่มสงสัยว่าคงไม่ใช่หละ...หาใน google ก็ยังมีข้อมูลน้อยอยู่ ก็เลยมาถามที่บอร์ดนี้ดูครับ..ว่าสาเหตุเกิดจากอะไรบ้าง ดังนี้
1. ผมจะ reset อุปกรณ์ ให้เป็นค่าโรงงานได้หรือไม่ (จิ้มตรง ข้าง ๆ ช่อง rj45)
2. ผมจะใช้ controler ตัวไหนครับ..ที่โหลดมาก็ 2.2.5 ก็แล้ว 2.3.8 ก็แล้ว ก็ยัง upgrading ตลอด ทั้งไว้ 2 วันก็อัพเกรดตลอด ผมโหลดจากที่นี่นะครับ..ไม่รู้ใส่ตัวสำหรับ controler หรือเปล่า http://ubnt.masolusi.com/download/firmware/Unifi/Windows%20Installer/
3. ทำอย่างไรให้ notebook หรือมือถือมองเห็นมันได้.เห็นว่าต้องปรับความถึ่ ผมหาที่ปรับไม่เจอสักที..
4. ทำไมมัน upgrading อยู่นั้นแหละครับ..ไม่เข้าใจผมอ่านในเวบนี้.ตามกระทู้เก่า ๆ ก็ไม่เห็นว่ามันจะอัพเกรดปานนั้น

เบื้องต้นให้ลองเปลี่ยนสายแลนดูครับ หากยังเป็นอยู่ ให้ลองใช้ Windows XP ปิด Windows Firewall และ Antivirus จากนั้นค่อยลงตัว UniFi Controller เวอร์ชั่น 2.4.6
http://www.ubnt.com/downloads/unifi/2.4.6/UniFi-installer.exe เลือนลงมาคลิกที่ I AGREE  ก็จะโหลดได้ครับ

หากไม่หาย และเป็นสินค้าของทางร้านรบกวนส่งเข้ามาให้ทางร้านตรวจสอบได้เลยครับ

เดี๋ยวจะไปลองหัดซื้อหัดูซะหน่อยแล้ว

โนสิคา