Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,614
กระทู้ทั้งหมด
10,048
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• มีปัญหาในการใช้งาน MIKROTIK ROUTERBOARD 450G ร่วมกับ Asus RT-N12HP
    เริ่มโดย naritti
    Read 4,382 times

รบกวนผูมีประสบการณ์และมีความรู้ด้วยครับ ติดตั้งแล้วเกิดปัญหาการใช้งานคือ มีการเชื่อมต่อแบบนี้อุปกรณ์
1.Cisco series 800 ของ Uninet กระทรวง
2.MIKROTIK ROUTERBOARD 450G
3.Ubiquity loco m5
4.Asus RT-N12HP

จากการทดสอบยังไม่ได้เปิด Hospot สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้ปกติ แต่พอเปิด hospot ตัว AP แสดงสถานะ ว่ามีเครื่องลูกที่เชื่อมต่อแต่ละจุดมากถึง 200 เครื่อง อันนี้ดูจาก Status AP
ทำให้ไม่สามารถใช้งานได้ ลองใช้ Ip scan ๆดู พบว่า ไอพี่ทีทำงานส่วนมากเกือบทั้งหมด จะเป็น mac address ของเครื่องตัว MIKROTIK ROUTERBOARD 450G จะแก้ไขได้ยังไงครับ
และตัว MIKROTIK ROUTERBOARD 450G สามารถทำแบบ เวลาจะเชื่อมไวไฟจะต้องล็อกอินก่อนถึงจะได้ IP ไหมครับ ขอขอบคุณครับ

อ้างถึงตัว MIKROTIK ROUTERBOARD 450G สามารถทำแบบ เวลาจะเชื่อมไวไฟจะต้องล็อกอินก่อนถึงจะได้ IP ไหมครับ ขอขอบคุณครับ
คือว่าจะเข้าหน้าล็อกอินได้ เครื่องลูกข่ายมันก็ต้องได้รับ IP ก่อนครับ
ไม่งั้นก็สื่อสารกับ Mikrotik ไม่ได้

คือว่าจะเข้าหน้าล็อกอินได้ เครื่องลูกข่ายมันก็ต้องได้รับ IP ก่อนครับ
ไม่งั้นก็สื่อสารกับ Mikrotik ไม่ได้
[/quote]

ผมเคยเห็นไวไฟที่พอได้ไอพีแล้มมันจะขึ้นหน้าให้ล็อกอินถ้าล็อกอินไม่ผ่านมันก็จะหลุดออกจากการเชื่อมต่อครับ ทำได้ไหม