Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ทดสอบ สัญญาณ Wireless เมื่อเพิ่มเสา 9.5dBi กับ Linksys WRT54GL
    เริ่มโดย yod
    Read 28,749 times
yod

ทดสอบ สัญญาณ Wireless เมื่อเพิ่มเสา 9.5dBi กับ Linksys WRT54GL

สวัสดีครับ

มีลูกค้าหลายๆท่านถามว่า การเพิ่ม lเสา Indoor ขนาด 9.5dBi จะช่วยอะไรได้บ้าง

ช่วยเพิ่มระดับสัญญาณได้แน่นอนครับ กำลังสัญญาณจากอุปกรณ์ตัวนี้ประมาณ 18dBm บวกกะเสาอีก 9.5dBi ค่า EIRP ก็ได้ 27dBm

ผมใช้ Netstumbler ทดสอบครับ ทีแรกใช้ Airmagnet อยู่ดีๆก็ขึ้น Bluescreen สงสัย Wireless ในเครื่อง Notebook ตัวเก่าเครื่องนี้ไม่ Support

ส่วนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL ผมตั้งไว้อีกห้องครับ เป็นกำแพงปูน และสัญญาณผ่านตู้หนังสืออีกทีเป็นตู้ไม้ขนาดใหญ่

ส่วนเสาที่ใช้ทดสอบ เป็นเสาของที่ร้านครับ เสา Dipole Gain ขนาด 9.5dBi 2 ต้น

ทีนี้มาดูผลการทดสอบครับ

จากรูปเป็นเสาเดิมๆครับ ค่า SNR Max อยู่ที่ 53

ทีนี้เปลี่ยนเสาใหม่ ผมเปลี่ยน 2 ต้นเลยนะครับ จะเห็นว่า SNR Max จะอยู่ที่ 66  ส่วน Signal ได้ -35db สัญญาณขนาดนี้ Connect ได้ที่ 54Mbps แน่นอนครับ

ถือว่า OK ในระดับนึงครับ ช่วยให้ได้ระดับสัญญาณที่ดีขึ้นครับ