Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,611
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• สอบถามหน่อยครับ WiFi USB-ASUS มองไม่เห็นตัว Rocket M5 ครับ
    เริ่มโดย harushogun
    Read 10,343 times

ขอสอบถามหน่อยครับ....

ผมมีตัว UBiQUiTi Rocket M5 เลยซื้อตัวรับสัญญาณ ASUS USB-N53 Dual-Band Wireless-N600 Adapter มาเพื่อใช้รับสัญญาณ 5 GHz จากตัว Rocket M5

แต่ปรากฏว่ามันไม่เจอสัญญาณของ Rocket M5 เลยน่ะครับ ไม่รู้จะต้องเซตตรงไหน

แต่ที่แปลกก็คือใช้มือถือ Samsung S4 มันดันเจอและต่อสัญญาณ Rocket M5 ได้ซะงั้น แต่เจ้าตัว USB WiFi-ASUS ดันไม่เจอ

และที่แปลกอีกข้อหนี่งก็คือ ส่งเจ้า USB WiFi-ASUS ตัวนี้ไปลองอีกสาขานึง (ซึ่งเค้าใช้เร้าเตอร์ยี่ห้อ ASUS) เจ้า USB ตัวนี้มันดันต่อได้ซะอีก...เลยงงเข้าไปใหญ่

ใครพอจะทราบและช่วยแนะนำได้...ช่วยบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ...

ลองเข้าไปตั้งค่าตามแล้ว...แต่เจ้า ASUS USB-N53 Dual-Band Wireless-N600 Adapter ก็ยังรับสัญญาณ WiFi จากตัว Rocket M5 ไม่ได้เลยครับ...
ทั้งๆทีสเปก ASUS USB-N53 มันก็บอกไว้นะครับว่าเป็น Dual-Band รับได้ทั้ง 2.4 GHz และ 5 GHz แต่เซตยังงัยก็ยังไม่ได้...เฮ้อออ...

ลองเข้าไปตั้งค่าตามแล้ว...แต่เจ้า ASUS USB-N53 Dual-Band Wireless-N600 Adapter ก็ยังรับสัญญาณ WiFi จากตัว Rocket M5 ไม่ได้เลยครับ...
ทั้งๆทีสเปก ASUS USB-N53 มันก็บอกไว้นะครับว่าเป็น Dual-Band รับได้ทั้ง 2.4 GHz และ 5 GHz แต่เซตยังงัยก็ยังไม่ได้...เฮ้อออ...

[/quote]

รีเซ็ตตัว rocket m2 เป็นค่าโรงงานแล้ว เลือกประเทศเป็น Thailand ครับ
จากนั้นทำตามกระทู้ข้างบนเลยครับ แต่ตรง Channel Width ปรับเป็น 40 ดูก่อนนะครับ

หรือไม่ก็ลองเปลี่ยน Frequency ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเจอครับ

[/quote]

รีเซ็ตตัว rocket m2 เป็นค่าโรงงานแล้ว เลือกประเทศเป็น Thailand ครับ
จากนั้นทำตามกระทู้ข้างบนเลยครับ แต่ตรง Channel Width ปรับเป็น 40 ดูก่อนนะครับ

หรือไม่ก็ลองเปลี่ยน Frequency ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเจอครับ
[/quote]

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวจะลองทำตามดูครับ...

สอบถามเพิ่มเติมครับ

Rocket M5 ใช้งานร่วมกับเสา 2.4GHz 9.5dBi Indoor Antenna, RP-TNC Connector - Omni Directional ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ