Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• มาแล้วครับ Firmware DD-WRT V24 สำหรับ WRT160NL
    เริ่มโดย yod
    Read 16,364 times
yod

ลองทดสอบแล้วครับผม สำหรับ Firmware ตัวนี้ ลูกเล่นใหม่ๆเพียบเลยครับ

Download DD-WRT For WRT160NL

1. รองรับการทำ Wireless Repeater , Wireless Bridge , WDS และก็ Mode Client
เหมือน WRT54GL ครับ

2. สามารถ Configure ให้ USB พอร์ต เชื่อมต่อเข้ากับ 3G USB Card เพื่อใช้ Internet ผ่าน 3G Network ได้  
เดี๋ยวเอา 3G Aircard ทุกรุ่นที่ร้านมี (น่าจะมีครบทุกรุ่นที่ตลาดมีตอนนี้ครับ) เอามา test ได้ผลแล้วผมจะเอาลงในหมวด Advance -- Linksys Zone นะครับ

3. สามารถทำเป็น VPN Server ได้

4. สามารถปรับกำลังส่งสัญญาณ TX Powerได้

5. สามารถทำเป็น IPBX สำหรับ VoIP ได้

6. สามารถทำเป็น File Server และ FTP Server โดยเชื่อมต่อ USB Flash Drive หรือ External HDD เข้ากับ USB Port
เดี๋ยวจะลองดูครับ ว่าใช้กับ Format ไรได้บ้าง

ฯลฯ

เดี๋ยวทางผมจะลอง stress test ดูครับ พอทดสอบสมบูรณ์แล้ว จะแจ้งผลการทดสอบให้ทราบนะครับ  ;D

รบกวนแนะนำทีครับ ผมมี WRT160NL อยู่ 3 ตัว ,flash firm-ware ของ DD-WRT ทุกตัว แล้วทำ WDS
เช็คจากหน้า status แล้ว WDS เชื่อมต่อกันทุกตัว สัญญาณอยู่ราวๆ 30 - 40 % ครับ ตำแหน่งของแต่ละตัวอยู่ในอาคาร 2 ชั้น วางไว้กึ่งกลางทั้งฝั่งซ้ายและฝั่งขวา
ลองทดสอบดูแล้ว โดยไปที่ท้ายห้องซึ่งห่างจากอุปกร์แค่ 15 เมตรเอง(ชั้นที่ 2) สัญญาณไม่มีเลยครับ
รบกวนแนะนำที ผมไม่แน่ใจว่าผม config ตรงไหนผิดไปรึเปล่า แต่ถ้า ping ดู เจอทุกตัวครับ ผมแก้ปัญหาไม่ตกเลยเรื่องสัญญาณหาย
พอเอาเข้ามาใกล้ๆตัวที่ 3 ซึ่งอยู่ชั้นที่ 2 เหมือนกับว่า การทำ WDS ไม่ได้ช่วยอะไรเลย คล้ายๆกับว่า มีแค่สัญญาณที่มาจากตัวหลักๆซึ่งอยู่ที่ชั้นแรกเท่านั้น
อีกอยางครับ...ใกล้ๆหอพักที่ผมติดตั้งให้ มีสัญญาณ wireless อื้อเลยครับ ประมาณ 7 - 8 ตัวได้ ผมก็เปลี่ยนช่องหนีแล้วครับ ก็ไม่ชนกับใคร (เปลี่ยนช่องได้แค่ตัวหลักเท่านั้นครับ) ตัวหลักเซ็ตเป็น WDS AP ตัวอื่นเซ็ตเป็น WDS STATION ครับ ผมก็ลองวิธีอื่นแล้ว ทั้งที่เป็น AP ธรรมดา , Repeater หรืออื่นๆ ก็เกิดอาการเดิมครับ ผมงงไปหมดแล้ว
รบกวนแนะนำการ config อย่างละเอียดทีครับ.....จะเป็นระคุณยิ่งครับ

yod

เท่าที่ผมได้ลองสืบๆใน forum dd-wrt มา รู้สึกว่า firmware รุ่นนี้ bug ยังเพียบเลยครับ คงต้องรออีกซักระยะละครับ ให้ทาง Developer เขาค่อยๆแก้ไขไป