Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามเกี่ยวกับ Deliberant APC 2Mi VS Ubiquiti PicoStation M2HP
    เริ่มโดย kiadturbo
    Read 10,513 times

อยากสอบถามเกี่ยวกับ Deliberant APC 2Mi  VS Ubiquiti PicoStation M2HP  นะครับ (ปกติส่วนมากใช้แต่ Deliberant APC 2Mi นะครับ) เห็นเพื่อนสมาชิก ใช้  Ubiquiti PicoStation M2HP กันเยอะ เลยอยากได้ข้อมูลเปรียบเทียบข้อดี ข้อด้อย หรือ สาเหตุที่ใช้ของแต่ละรุ่นหน่อยนะครับ เผื่อจะได้พิจารณา เพราะส่วนมาก ก็ไม่ได้ใช้รุ่นใหญ่กว่านี้มาก ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ  (งานประมาณ ห้องพัก และพวกโรงเรียน ติดหน้าห้อง เป็นส่วนมากครับ)

ขอบคุณครับ

yod

จริงๆแล้วผมไม่อยากเปรียบเทียบสินค้าเลยครับ จะแนะนำลูกค้าเป็นเคสบายเคสมากกว่า

Ubiquiti PicoM2HP

ข้อดี

ติดตั้งภายนอกอาคารได้ กันฝนกันแดด
Firmware พัฒนามานาน ลูกเล่นเยอะ
Chipset เป็น Atheros ค่อนข้างเสถียร ทนร้อนได้ดีกว่า

ข้อเสีย

วิ่ง 150Mbps
แพงกว่า
แขวนบนฝ้าไม่ได้เพราะเสามันชี้ขึ้น งอไม่ได้ แปะติดกำแพงก็เสี่ยงโดนถอดเสา

Deliberant APC2mi

ข้อดี

เคสเหล็ก ระบายความร้อนค่อนข้างดี
ถูกกว่า Pico m2hp
แขวนบนฝ้าได้ โดยให้เสาชี้ลง เพื่อให้สัญญาณกระจายในแนวนอน
วิ่ง 300Mbps
มี Function Client Isolate ป้องกันไม่ให้เครื่องที่เชื่อม Wireless แชร์ไฟล์หากัน
กำลังส่งสูง
Ram เยอะ เคยทดสอบเชื่อมต่อได้ 24 เครื่องพร้อมๆกัน

ข้อเสีย

Chipset ไม่บอกว่าเป็นของอะไร
ตั้งกำลังส่งสูงมาก speed ตกฮวบ
เปลี่ยนเสา ต้องเปลี่ยนคู่ เปลี่ยนต้นเดียวไม่ได้
ถ้าติดนอกอาคาร เจ๊งครับ

;D

ขอบคุณครับ และต้องขอโทษด้วย ที่อาจทำให้ลำบากใจนะครับ(ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดแอบแฝงครับ)

สอบถามเพิ่มเติมครับ

ที่ว่า Outdoor/Indoor  นี่ ขนาดไหนครับ

Outdoor
1. ลานจอดรถ ที่โล่ง ลานเบียร์ แบบ โดนน้ำโดนฝนได้ ประมาณนั้นหรือเปล่าครับ

Indoor
1. อยู่ในตึก หน้าห้องเรียน ใต้อาคารเรียน แบบนี้ ใช้ได้ไหม??? ไม่ถึงกับโดนน้ำโดนฝน  (ดังรูปแนบมาได้ไหม?)

ขอบคุณครับ และขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

yod

ถ้าตรงระเบียง เวลาพายุเข้า ฝนมันจะกระจายทั่วเลยนะครับ ตัว 2mi มันมีรูๆด้านข้าง โอกาสที่ความชื้นจะเข้าไปมีสูงครับ แนะนำเป็น picom2hp จะปลอดภัยกว่าครับ

มาช่วยคอนเฟิร์มครับ
ถ้าติดตั้งตามชายคา ระเบียง ที่ไม่ได้อยู่ภายในอาคารแบบมิดชิด 100% แนะนำให้เอา UBNT PicoStation M2HP ดีกว่าครับ ผมใช้มาปีสองปีแล้ว ยังไม่งอแงเลยครับ :D