Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• [RouterOS 6.14 ขึ้นไป] Free Dynamic DNS ของ Mikrotik เอง ใช้ง่าย ไม่วุ่นวาย
    เริ่มโดย Mr.Zenith
    Read 95,951 times
yod

Internet ที่ต่อเข้าขา wan ของ mikrotik เป็นแบบไหนครับ

ถ้า Internet ที่ใช้ เป็น adsl ให้ set modem เป็น bridge mode ก่อนนะครับ

ผมลองแล้วครับ ต้องใช้แบบ pppoe ใช้แบบรับเน็ตมาแบบ dhcp ใช้ไม่ได้ครับ มันจะแจ้งในหน้าต่างนั้นเลยว่าไม่ใช่ ip จริง

ผมใช้สาย fiber optic ครับสองสาย uni-net และ tot ทำ Load-balance แจก ไอพีออกจาก router 192.168.0.1 และ 192.168.10.1 ประมาณนี้ครับ..

yod

ถ้า Nat ซ้อน Nat ต้อง forward port winbox และ IP ขา Wan ของ Mikrotik ที่ตัว router ของผู้ให้บริการด้วยครับ

yod
Service Port ของ Winbox ดูที่ IP --> Service --> หมายเลข Port ของ Winbox ครับ ส่วนหมายเลข IP ถ้าตั้ง DHCP Client ที่ Mikrotik ไว้ ดูที่ IP --> Address ครับ

และนำค่าพวกนี้ไปทำการ Forward Port ที่อุปกรณ์ของผู้ให้บริการครับ

เข้า config router ไม่ได้เพราะไม่รู้รหัสผ่านเนื่องจากว่าทางหน่วยงานที่จัดสรรมาให้ สพฐ.ไม่บอกอะไรให้เลยครับ.อย่างนี้ต้องใช้บริการของ no-ip ใช่ไหมครับ.

ถ้าเข้า config router ของ TOT/Uni-Net ไม่ได้ ใช้ no-ip ก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ เพราะเข้า config Winbox จากข้างนอกไม่ได้อยู่ดี
เพราะปัญหาคือต้องเข้าไป Fw Port ในอุปกรณ์เหล่านั้นให้ได้ครับ เนื่องจากเป็น nat ซ้อน nat

งานนี้หนักหน่วงยิ่งขึ้นไปอีก งั้นต้องแก้ขัดไปก่อนตามประสาคนไม่ค่อยรู้ เปิดเครื่องเอาไว้แล้ว remote จากโปรแกรม team viewerเอา ให้ได้ใช้ไปก่อนน่าจะเป็นอย่างนี้ใช่ไหมครับ. :D