Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,614
กระทู้ทั้งหมด
10,048
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• 450G อัพเดทเป็น v.6.14 ได้ไหมครับ ขอวิธีอัพด้วยครับขอบคุณครับ
    เริ่มโดย badmanbigini
    Read 10,916 times

450G อัพเดทเป็น v.6.14 ได้ไหมครับ ขอวิธีอัพด้วยครับขอบคุณครับ

Mikrotik RB450G อัพเดตเป็น RouterOS 6.14 ได้ครับ

ถ้าใช้ RouterOS 6 อยู่แล้ว อัพเดตเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดผ่านเมนู System -> Packages -> Check for Updates

ถ้าใช้ RouterOS 5 อยู่ แล้วต้องการจะอัพเดตเป็น RouterOS 6

1. แนะนำให้ Backup Config / Userman ทั้งหมดเก็บไว้ก่อนเพื่อความปลอดภัย

2. โหลดไฟล์ RouterOS 6 จาก http://www.mikrotik.com/download เข้าไปแล้วเลือก mipsbe
เลือกดาวน์โหลดไฟล์ตามต้องการ เช่น Upgrade Packages หรือ All Packages

ต้องอธิบายก่อนว่า ฟังก์ชั่นโมดูลการทำงานต่าง ๆ ของ RouterOS ใน Mikrotik เค้าจะเรียกเป็น Packages
เช่น ระบบ userman ก็เป็นแพ็คเกจนึง, ระบบ multicast ก็เป็นอีกแพ็คเกจนึง, ระบบ ntp ที่ใช้ sync วันที่-เวลา ก็เป็นอีกแพ็คเกจนึง เป็นต้น

โดย Upgrade Packages จะมีเฉพาะส่วน standard แกนหลักของระบบที่จำเป็นในการทำงานเท่านั้น (โหลดมาจะได้ไฟล์เดียว นามสกุล *.npk)
แต่ถ้า All Packages จะรวมทุกส่วนเลย (โหลดมาจะได้ไฟล์ zip ให้แตก zip ก่อน แล้วจะได้ไฟล์ *.npk หลายไฟล์ เพราะเป็นแพ็คเกจหลายส่วน)

3. พอได้ไฟล์ *.npk มาแล้ว ก็จับโยนขึ้นไปใน Mikrotik ผ่านเมนู Files (Drag & Drop - ลากแล้ววางไฟล์เข้าไปได้เลย เหมือนในภาพ) หรือถ้าถนัดอัพโหลดไฟล์ขึ้นไปบน Mikrotik ทาง FTP ก็ทำได้เช่นเดียวกัน

4. พออัพโหลดไฟล์ *.npk เข้าไปใน Mikrotik เรียบร้อยแล้ว ก็ให้สั่ง Reboot Mikrotik 1 ครั้ง (เมนู System -> Reboot)

5. พอ Reboot ขึ้นมาใหม่แล้ว ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด หรือผิดขั้นตอน ตรวจสอบเวอร์ชั่นทางเมนู System -> Packages จะพบว่าได้รับการอัพเดตแล้ว

ควร backup config/userman เก็บไว้ก่อนทำการอัพเดตทุกครั้ง เพื่อความปลอดภัย และหากเป็นการอัพเดตข้ามเวอร์ชั่น เช่น จาก 5 ไป 6 อาจจะมีสคริปบางตัวใช้งานไม่ได้ ควรตรวจสอบการทำงานของสคริปต่าง ๆ หลังการอัพเดต (ถ้ามี)

รายละเอียดเพิ่มเติม: http://wiki.mikrotik.com/wiki/Manual:Upgrading_RouterOS

ลองแล้วครับ วิธีนี้ได้ผล 100% ครั้งเดียวติดเลยครับ 450G