Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,600
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• สำหรับท่านที่ใช้ no-ip กับอุปกรณ์ Mikrotik
    เริ่มโดย yod
    Read 8,237 times
yod

เนื่องจาก ไมโครซอฟท์ฟ้องต่อศาลเนวาดา ขอยึดโดเมนจำนวน 22 ชื่อจาก No-IP ผู้ให้บริการ Dynamic DNS รายใหญ่ โดยอ้างเหตุผลว่าโดเมนเหล่านี้เป็นแหล่งกระจายมัลแวร์ขนาดใหญ่ โดยหลังจากยึดโดเมนได้แล้ว ไมโครซอฟท์ก็ทำงานร่วมกับ A10 Networks เพื่อย้อนรอยหาเครื่องที่ติดมัลแวร์และช่วยจัดการหาทางแก้ปัญหาให้ ทาง No-IP ออกมาโวยไมโครซอฟท์ทันทีว่าไมโครซอฟท์เลือกจะใช้กระบวนการรุนแรงต่อ No-IP โดยไม่ติดต่อให้ทาง No-IP แก้ปัญหาเสียก่อน หลังจากไมโครซอฟท์ได้รับคำสั่งศาลเพื่อยึดโดเมนแล้วจึงค่อยมาติดต่อทาง No-IP เพื่อแจ้งว่าจะบล็อคเฉพาะโดเมนที่เกี่ยวข้องกับมัลแวร์เท่านั้นและจะปล่อยให้โดเมนปกติสามารถทำงานต่อไปได้ อย่างไรก็ดีทาง No-IP ระบุว่าโครงสร้างที่ไมโครซอฟท์เตรียมไว้ไม่พอกับลูกค้าจำนวนมากของ No-IP ส่งผลให้การคิวรี DNS นับพันล้านครั้งไม่สามารถหาค่าไอพีได้

เดือดร้อนกันทั่วโลก  :-\

ที่มา blognone.com/node/57910

มี 2 วิธี
1.ใช้ Dynamic DNS ของ Mikrotik ตามหัวข้อนี้ www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=2581.0/
2.เสียตังค์จ่ายให้กับ dyndns ครับ

หัวข้อ 1 น่าจะ work สุดครับ  ;D

คุณยอดครับ ตอนนี้ผมใช้ 5.26 อยู่ครับ ถ้าไม่อยาก Reset Mikrotik RouterBoard ผ่าน Serial Console  นะครับ
พอมี วิธี อัพเป็น V6.XX ไหมครับ โดยที่ไม่ต้อง Reset Mikrotik RouterBoard ผ่าน Serial Console ครับ

yod

download package จาก web mikrotik แตกไฟล์ลากเข้า menu file แล้ว reboot ได้เลยครับ