Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• สอบถามวิธีทำให้ adsl wifi router กับ mikrotik อยู่วงแลนเดียวกันครับ
    เริ่มโดย artthai
    Read 8,910 times

ผมมี adsl wireless router 1 port ของ 3BB และมี Mikrotik RB450G ตอนนี้ต่อ LAN จาก router ไปยัง Port 1 ของ Mikrotik แล้ว Port 2 ของ Mikrotik ต่อไปยังคอมอีกเครื่องครับ เล่นเน็ตได้ทั้ง WiFi และ LAN แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า อุปกรณ์ที่ต่อ WiFi จะได้รับ IP โดยตรงจาก Router ซึ่งผมตั้งไว้เป็น 192.168.2.xxx
และอุปกรณ์ที่ต่อ LAN ก็ได้รับ IP จาก Mikrotik IP เป็น 192.168.88.xxx ทำให้ LAN กับ WiFi มันอยู่คนละวงแลนกัน มีวิธีที่ทำให้ทั้งสองเป็นวงแลนเดียวกันไหมครับ

yod

อุปกรณ์ Router วง Subnet ระหว่างขา Lan และ Wan ห้าม Subnet เดียวกันครับ

ต้องตั้งให้เป็นยังไง ยกตัวอย่างให้หน่อยได้มั้ยครับ

ปกติมันต้องอยู่คนละวงอยู่แล้วครับ
ท่านคงเสียดายmode WiFi บน Adsl router ใช่ป่ะครับ ผมว่าท่าน disble WiFi ที่modem
แล้วหา AP มาปล่อยหลัง mikrotik  น่าจะ Work กว่า