Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• จับคู่ให้หน่อยครับ
    เริ่มโดย pongsak423
    Read 7,477 times

มี nanostaion m5
  nanostaion loco m5
  bullet m5hp
  airgrid m5

ตอนนี้ใช้ nanostaion m5 คู่กับ nanostaion loco m5 อยู่ ระยะทาง 1 กม.

nano m5

nano loco m5

ได้ประมาณนี้

ตอนนี้ใช้คู่ nano แลัวเข้า wrt54gl ทำ wds กัน ข้ามถนน 2 เลน ระยะประมาณ 400 เมตร
เทสสปีด ได้ 9m ถ้าเทสจาก nsm loco m5 ได้ 20+ ครับ

ก็เลยจะใช้คู่ที่เหลือมาแทน wrt54gl

แนะนำหน่อยครับว่าจะใช้อะไรยังไงดีกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ

yod

งงครับ ขอ รูปการต่อคร่าวๆหน่อยครับ

อุปกรณ์ที่มีตอนนี้
  nanostaion m5
  nanostaion loco m5
  bullet m5hp

ควรจะตัวไหนส่ง ตัวไหนรับดีครับ
คือจากจุดแรกมาปลายทาง  แล้วจากปลายทางจุดแรกส่งไปจุดที่ 2 อีกทีครับ ระยะ 50 เมตร ข้ามถนน 2 เลน

ตอนนี้ใช้
จุดส่งเป็นเสาวิทยุ ติด nano m5 ไว้ ความสูงประมาณ 22 เมตร
จุดรับเป็นตึก 3 ชั้น ติด nano loco m5 ไว้ดาดฟ้า ความสูงน่าจะใกล้เคียงกัน
ลองเทสสปีด โดยที่ยังไม่ผ่าน wrt54gl ได้ 20 กว้่าเมก พอ ทำ wds ข้ามไปยังจุดที่ 2 เทสสปีดได้ 10 เมก
เน็ตจากต้นทาง 30m กับ 40m  ทำโหลดบาลาน โดยใช้ mikrotik RB450G

ก็เลยจะใช้ ตัวที่เหลือยิงข้ามไป แทน wrt54gl ผลที่ได้ออกมาจะดีกว่า wrt54gl หรือไม่ครับ
ถ้าเหมือนกันก็จะใช้แบบนี้ไป

ส่วน bullet m5hp ยังไม่มีคู่ ทีแรกจะใช้ airgrid m5 ของ tot แต่ยกเลิกเน็ตแล้ว tot เอาอุปกรณ์กลับ
ควรทำแบบไหนดีครับ

ระดับสัญญาณที่ได้ตอนนี้

ขอบคุณครับ

yod

ขอบคุณครับ
[/quote]

800m เกือบๆเต็มระยะของ loco m5 แล้วครับ การสื่อสารเป็นแบบ 2 ทาง ถ้าทำ point to point ประสิทธิภาพของอุปกรณ์ควรจะใกล้เคียงกันครับ

wrt54gl เป็น wireless g ในทางทฤษฎี bandwidth สูงสุด 54Mbps แต่ใช้งานจริงได้ bandwidth ได้ไม่ถึงครึ่งครับ และถ้ามาทำ wds จะหาร 2 ถ้าต้องการความเร็วสูงกว่านี้ควรเลือกใช้เป็น Wireless N ครับ อุปกรณ์ Access Point ทุกรุ่นทำ WDS ได้หมดครับ แต่ควรเลือกเป็นยี่ห้อเดียวกัน https://www.sysnetcenter.com/116-accesspoint-wifi-hotspot

สอบถามเพิ่มเติมครับ
ไม่ทราบว่าทางร้านรับติดตั้งป่าวครับ (พร้อมอุปกรณ์ด้วยครับ อยู่สุพรรณฯครับ)
เคยถามเรื่องอุปกรณ์ไปแล้ว ทางร้านแนะนำเป็น nanobeam m5 400

ปลายทาง จุดที่ 3  ต้นทางยังไม่แน่ใจว่า จุดที่1 หรือ จุดที่2 ครับ
ระยะทางประมาณ 10 กม.ครับ

yod

ทางร้านไม่ได้รับติดตั้งหลายปีแล้วครับ แต่มีช่างแนะนำให้ครับ แจ้งรายละเอียดงานมาทางเมล์ info@sysnetcenter.com ได้เลยครับ