Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• สอบถาม เน็ต 2 เส้นครับ
    เริ่มโดย rws
    Read 4,085 times
rws

เรื่องเป็นแบบนี้นะครับ

ตอนแรกผมมี ADSL 1 เส้น  และซืิ้อ mikrotik มา แล้วทำการ ตามหัวข้อ   
การ Config อุปกรณ์ Mikrotik RouterBoard เบื้องต้น #1
การ Config อุปกรณ์ Mikrotik RouterBoard เบื้องต้น #2

เรียบร้อยใช้งานได้ดี

ต่อมา ผมมี ADSL  เพิ่มอีก 1 เส้น อยากเอามาต่อเพิ่มครับ ต้องทำไง
ต้อง เปลี่ยนไอพี่ที่ตัว ADSL ตัวที่ 2 หรือเปล่า หรือแค่ เปลียนเป็น Mode ฺฺBride ที่ตัว ADSL ตัวที่ 2 แล้วเสียบสายแล้ว config ตาม การ Config อุปกรณ์ Mikrotik RouterBoard เบื้องต้น #1 แล้วไป   การทำ Loadbalance Internet Static IP 2 เส้น แบบ PCC  ได้เลยครับ

yod

set modem เป็น bridge

ลบ eth2 ออกจากสมาชิก bridge1 ครับ จากนั้นสร้าง pppoe client ที่ ppp เลือก interface เป็น eth2 จากนั้นก็ทำตามหัวข้อทำ loadbalance ได้เลยครับ