Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ขอคำแนะนำ มีภาพครับ
    เริ่มโดย pomkung
    Read 8,928 times

จากรูปข้างบน

จุดที่อยู่ซ้ายมือ เป็นบ้านผมเอง  จุดขวามือ ห่างจากจุดซ้าย 400 เมตร
มีเสาประเภทไหนบ้างที่จะได้ระยะขนาดนี้ โดยที่ใช้ notebook เล่นได้เลย
ถ้าเล่นจากในบ้านได้ทุกหลัง จะดีมาก ครับ ;D ;D
และถ้าต้องการให้เป็นวงกลม จากจุดศูนย์กลาง (ที่บ้าน) ให้ได้ระยะ 400 เมตร
ผมควรติดตั้งเสาอย่างไร เสาราคาประมาณเท่าไหร่

ปล. ทุกหลังเป็นบ้านชั้นเดียวหมดครับ ไม่มีตึก (คิดมาตั้งนานละ แต่ยังไม่ได้ลงทุน ;D ;D ;D)

ขอบคุณครับ

yod

สวัสดีครับ

มี 2 วิธีครับ

สมมุติให้ที่ด้านซ้ายเป็นจุด A และขวามือเป็นจุด B

ติดตั้งอุปกรณ์ Ubiquiti Nanostation Loco2 ที่จุด A และ B แต่วิธีนี้อาจจะมีปัญหากับตัวรับของ Notebook ในช่วง 200-300 เมตรครับ เพราะ Notebook ส่ง Data กลับไปไม่ถึง

และอีกวิธี คือติด Nanostation Loco2 ที่จุด A และหันเสาไปทางจุด B จากนั้น บ้านแต่ละหลังที่เกินระยะ 100 เมตร เริ่มรับสัญญาณได้ไม่ดี (รับได้แต่ Notebook ส่ง Data กลับไปไม่ได้) ให้เปลี่ยนอุปกรณ์ตัวรับ Wireless ใช้ตัวที่กำลังส่งสูงๆหน่อยครับ เล่นได้ดีไม่มีปัญหาแน่นอนครับ