Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,614
กระทู้ทั้งหมด
10,048
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• ช่วยด้วยครับ RB1100AHx2 กับ Windows Server (AD,DHCP,DNS)
    เริ่มโดย jabavox
    Read 7,151 times

สวัสดีครับ ชาว Mikrotik Club อยากขอคำแนะให้มือใหม่ดังนี้ครับ
ความต้องการเบื้องต้น
1.ใช้ net 2 WAN แบบ PPPOE Client(TOT ADSL 10Mbps/512Kbps และ 3BB Fttx 30Mbps/3Mbps) เบื้องต้นพอถูไถทดสอบ Load Balance(LB) แบบ PCC ง่ายๆ คือ

ether1 - Local/Lan
  ether12  - WAN-tot
  ether13  - WAN-3bb
  etherx-xx - ว่าง (ดูต่อว่าจะใช้ทำอะไร ในข้อ 2.)

;;;DNS,DHCP
  /ip pool add name=test-dhcp ranges=10.0.1.100-10.0.1.200
  /ip dhcp-server add name=tmp address-pool=test-dhcp interface=eth1 disabled=no
  /ip dhcp-server network add address=10.0.1.0/24 gateway=10.0.1.1 dns-server=10.0.1.1 comment="test configuration"

/ip dns set allow-remote-requests=yes
  /ip dns static add name=Mikrotik address=10.0.1.1

/ip dns set allow-remote-requests=yes cache-max-ttl=1w cache-size=5000K max-udp-packet-size=512 servers=8.8.8.8,8.8.4.4

สำเร็จครับ แต่ยังอยากทดสอบ "รวม Net" ดูด้วย จะลองค้นๆ ดู แต่ถ้าแนะนำตัวอย่างที่เหมาะสมมาให้ได้จะยินดีมากครับ  
คำถาม? 1.1 - เราควรแบ่ง Ratio ให้ยิบย่อย หรือไม่?/แค่ไหน?/เท่าไหร่? ทดสอบ 1(10):3(30)  อยู่ครับ
           1.2 - เราต้องแบ่ง Ratio โดยคำนึงถึงค่า upload ด้วยมั้ยครับ? เพราะผมเข้าใจว่า ค่า Ratio ที่ผมกำหนดนั้นสำหรับการ Download เท่านั้น(มโนเอา)

หมายเหตุ: การ config ในข้อ 1. นี้ใช้แค่ทดสอบ LB ทุกท่านสามารถแนะนำ ให้ปรับเปลี่ยนตามสมควรได้เลยไม่ยึดติดใดๆ ทั้งสินครับ

2.ต้องการใช้ Mikrotik(Mkt) เป็น Gateway(GW) ทำงานร่วมกับ Windows Server 2008r2(AD-DHCP-DNS,VPN) เป็น Virtual machine(Vm) ใน Hyper-V(HV) มีอยู่ก่อนแล้ว โดย
 Wins DHCP ทำหน้าที่จ่าย IP ผ่าน Mkt ที่ต่อโดยตรงไปยัง Physical Servers(Web Servers,Db Servers,...) เครื่องอื่นๆอีก 4 เครื่อง 1 ในนั้นคือ HV Hosts บวกกับ Access Point(AP)
 อีก 2 ตัว รองรับ Vlan Tagging.
คำถาม? 2.1 -  config Mkt ให้ทำงานร่วมกับ Wins DHCP ยังไงครับ? สำคัญ กรุณาแนะนำ
         2.2 -  อยากแบ่ง ip เป็น 2 วงครับ คือ
                      - Works  คือ เข้าถึงกันได้ทั้งหมด(Servers <-> Clients) ใช้ Internet ได้
                      - Guests  ใช้  net ได้เท่านั้น เข้าถึง guests ด้วยกันได้ หรือ ไม่ได้ยิ่งดีครับ
                    ข้อนี้ควร จะแบ่ง/จำกัด อย่างไรดีครับ?

3.ต้องการ Forwarding Ports เช่น SMTP,FTP,Web,VPN,... ผ่าน LB Net ที่สำคัญคือต้อง Hairpin NAT ให้กับ Web/VPN  server ด้วยนะครับ  กรุณาแนะนำ

4.ต้องการ config DDNS ผ่าน LB Net  กรุณาแนะนำ

5.จากความต้องการเบื้องต้น RouterOS v5.26 ที่มากับเครื่อง ควร update มั้ยครับ? ถ้าควร ๆ เป็น version ไหน?

หมายเหตุ: ข้อ 2.-5. ตัวอย่างแนะนำเป็น  link ตัวอย่าง(ถ้ามี) หรือ script ก้ได้ครับ จะพยายามแกะครับ

ขอบคุณ ทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับ