Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• มือใหม่ใช้ Mikrotik 450g (ขอคำแนะนะตั้งแต่ต้นครับ)
    เริ่มโดย fastinternet
    Read 6,060 times

สวสัดีพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกคนครับ พอดีผมได้ตัว Mikrotik 450g มาอันนึง ต้องการแชร์เนตภายในร้าน( เครื่องลูก 20เครื่อง )และต้องการทำload balance พอดีติดตรง set up ครั้งแรกครับ คือไม่รู้ว่าทำยังไงต่อ ลองหาดูในเว็บก็ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ

สิ่งที่ผมเข้าใจตอนนี้ คือ 1.  ต้องตั้งค่า IP ให้เจ้าตัว Mikrotik 450g ก่อน โดยต่อมันเข้ากับคอม โดยใช้ตัวโปรแกรม winbox จัดการ (ซึ่งตอนแรกผมต่อผ่านฮับ Mikrotik 450g มันเลยไม่ connect ซะที โง่อยู่ตั้งนาน)
                         2.  หลังจากนั้นค่อยไป config ผ่าน IP โดยเข้าจากหน้าเว็บ

นี้คือสิ่งที่เข้าใจ แต่สิ่งที่จะขอคำแนะนำและวิธีการครับ

1. หลังจากผม connect Mikrotik 450g ได้แล้ว ผมจะไปตั้งค่า IP ให้มันตรงไหนครับ
                     2. แล้วพอตั้ง IP เรียบร้อย ผมสามารถต่อมันผ่าน Switches-Hubs ได้เลยรึป่าวครับ และต้องเข้าไปเซตค่ายังไง
                     3. วิธีการเซตค่าต่าง โดยผมมี เนต 2 เส้น ครับ ต้องการให้มัน load balance ลองรับเครื่องลูก 20เครื่อง

ขอเป็นลิ้งหรือเว็บก็ได้ครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้ทางด้าน network มากครับ ขอบคุณครับ