Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ขอคำแนะนำการปล่อยไวเลส ทำแล้วไม่เห็นได้ ขอด่วนนะคับ
    เริ่มโดย nonnynon
    Read 20,278 times

ผมจะปล่อยสัญญาณ  >:(  ไวเลส  ไปให้บ้านครูและคนในชุมชน  ( เป็นบ้านชั้นเดียวและ 2 ชั้น ปนกันไป

มีต้นไม้สูงบ้าง ปะปาย แต่ไม่มาก  พื้นที่เป็นที่ราบ )

โดยที่บ้านครูอยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงใต้  ห่าง 500 เมตร  :-*

และทางทิศตะวันออก ห่าง 1 กิโลเมตร  มีประมาณ 10  กว่าหลัง อยู่ใกล้ ๆ กัน ???

โดยตอนนี้ที่บ้านผมตั้งเสาเหล็กสูง 16 เมตร ปล่อยไวเลส แต่สัญญาณไปได้แค่ประมาณ 150 เมตร   :'( 200 เมตร ส้ญญาณจะอ่อน

(ใช้ Notebook ต่อกับ AirLive WL-1600USB  ช่วยเช๊คสัญญาณ )

โดยใช้ AP เป็น AirLive WL-5460 v2 ขยายสัญญาณด้วย Outdoor Antenna แบบ ommi ของ AirLive WAE-2415GP  15dBi

และผมก็คิดว่าจะซื้อ   อุปกรณ์ชุดเดียวกัน อีก 1 ชุด คิดว่าจะตั้งเสา เพื่อขยายระยะของสัญญาณ (ยังไม่ได้ซื้อ)

ขอคำแนะนำหน่อยครับ    หรือจะเปลี่ยนไปใช้อุปกรณ์อื่นที่พร้อมกว่านี้ และราคาใหม่อยู่ประมาณเท่าไร 

:) :) ผมอยากให้เครือข่ายไวเลส ครอบคลุมพื้นที่ของชุมชนทั้งหมด  (อนาคตนะครับ ฝันไว้ว่าอยากทำ) :o :o

::) ::) ::) ::) ::) :-\ :-\

มีอีกเรื่องที่จะขอคำแนะนำครับ  คือผมซื้อ CDMA ของ CAT  Ovation MC760  ว่าจะมาใช้ในงานนี้ละครับ

และก็ซื้อ  Router  Zyxel NBG 4115 3G USB  มาใช้ต่อกับ CDMA  แต่ผมเซ็ตไม่ได้อะ

ขอวิธีเซ็ต  Router ตัวนี้หน่อย

ขอคำแนะนำด่วนนะครับ

ขอคุณมา ณ ที่นี้ด้วย

yod

สวัสดีครับ

AirLive WL-5460 v2 ตัวนี้กำลังส่งได้ตั้ง 400mW (26dBm) ถ้ารวมกับเสา 15 dBi ส่งได้ไกลเป็นกิโลครับ แต่ทีนี้ปัญหาจะอยู่ที่ตัวรับ คือถ้าเป็น AirLive WL-1600USB ตัวนี้ได้เต็มที่ก็ 200 เมตร ถ้าจะใช้ในการ check สัญญาณ อาจจะไม่ได้ครับ เพราะถ้าเกิน 200 เมตร Application ที่ใช้ตรวจสอบอาจจะไม่โชว์สัญญาณ wireless ครับ

ที่ผมใช้เวลาทำ site survey ผมจะใช้ Card Wireless ของ Cisco Aironet รุ่น CB21AG และก็ Software Air Magnet ในการตรวจสอบสัญญาณครับ

ถ้าจะต้องการให้ครอบคลุมพื้นที่ ต้องใช้หลักการ WDS ครับ หรือยิงสัญญาณแบบ Point To Point ไปก่อน แล้วปลายทางเพิ่ม Access Point ขึ้นมาอีกชุดและใช้เสา Omni ต้นเล็กๆเพื่อกระจายให้บ้านที่อยู่แถวๆนั้น

ที่บอกว่า  AP + ommi  ส่งได้เป็นกิโล  แสดงว่ารัศมีการส่งเป็นวงกลมจากเสาส่งก็เป็นกิโล  ดังนั้นก็ครอบคลุมพื้นที่  แล้วถ้าผมจะดึงสัญญาณให้เชื่อมต่อได้ผมต้องใช้อุปกรณ์อะไรครับ

ตัวอย่างเช่น บ้านหลังหนึ่งห่างจากเสาส่งประมาณ  800 เมตร ต้องการได้สัญญาณไวเลสจากเสาส่ง เพื่อเล่นอินเทอเน็ต เล่นเกมส์ออนไล  ผมต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ ในการเชื่อมต่อสัญญาณ  และรวมราคาอยู่ประมาณเท่าไร

Cisco Aironet รุ่น CB21AG และก็ Software Air Magnet  ราคาประมาณเท่าไรอะครับ

((((ถ้าจะต้องการให้ครอบคลุมพื้นที่ ต้องใช้หลักการ WDS ครับ หรือยิงสัญญาณแบบ Point To Point ไปก่อน แล้วปลายทางเพิ่ม Access Point ขึ้นมาอีกชุดและใช้เสา Omni ต้นเล็กๆเพื่อกระจายให้บ้านที่อยู่แถวๆนั้น)))

ที่แนะนำมาช่วย  อธิบายโดยละเอียดหน่อยคับแบบว่าบอกหลักการวิธีการ  และ  ใช้อุปกรณ์ไรมั้ง  การ config อุปกรณ์ด้วยครับ 
แบบว่าผมเป็นมือใหม่นะคับ

yod

หลักการคือ อุปกรณ์ต้องทั้งรับข้อมูลและส่งกลับได้ด้วยครับ notebook กำลังส่งมันนิดเดียว มันส่งข้อมูลกลับไปไม่ถึง access point เต็มที่ก็ได้ระยะอยู่ประมาณ 100-200 เมตร เพราะฉะนั้นจำเป็นที่จะต้องมี access point + omni อีกตัวที่อยู่รัศมีใกล้เคียง เพื่อคอยช่วยนำข้อมูลจาก Notebook ส่งกลับไปครับ หรือถ้าจะไม่ต้องการกระจาย Wireless ต่อ ก็ใช้ Access Point ที่เป็น Outdoor มีหน้าที่คอยรับส่งข้อมูลกับตัวต้นทางก็ได้ครับ จากนั้นก็ลากสาย lan เข้า computer โดยตรง

Cisco Aironet รุ่น CB21AG ถ้ามือสองไม่ถึง 2 พันครับ
และก็ Software Air Magnet  ถ้า license ก็หลายหมื่นอยู่ครับ  :-\

WDS ขออธิบายง่ายๆนะครับ
Wireless Distribution System เป็นวิธีการ ขยาย พื้นที่สัญญาณ Wireless เพื่อให้ครอบคลุมมากยิ่งขึ้น

ตัวอย่างการ Config จะเป็นของอุปกรณ์ Ubiquiti นะครับ

วิธีการ ขยายสัญญาณ Wireless (WDS) อุปกรณ์ Ubiquiti PicoStation2

หรือถ้าสะดวก แวะมาคุยกันที่ร้านก็ได้ครับ ทางร้านยินดีให้คำแนะนำครับ  :D

ผมตั้งเสาเหล็กสูง 16 เมตร ติดตั้งเสา omni  ที่ปลายเสา เพื่อปล่อยไวเลส   

โดยที่ชุมชนผม เป็นชุมชนที่ทั้งบ้านชั้นเดียวและ 2 ชั้น ไม่มีตึกนะครับ (บ้าน 2 ชั้น สูงประมาณ 6 เมตร )

ส่วนมากจะตั้งเครื่องคอม ไว้ชั้นล่างครับ   จะมีผลกับการส่ง - รับสัญญาณไหมคับ ( ความสูงของเสา นะครับ )

คือผมไปเห็นรูปการกระจายสัญญาณของเสา omni  มา เลยไม่แน่ใจ  ( https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,49.0/รูปแบบการกระจายสัญญาณของเสาอากาศประเภทต่างๆ.html )

ที่ตั้งให้สูงคือว่าจะให้สูงกว่าบ้านและต้นไม้นะครับ และคิดว่าจะส่งได้ไกลด้วยนะครับ

ถ้าจะให้ดีควรขึ้นเสาสูงกี่เมตรดี

ขอวิธี config   Router  Zyxel NBG 4115 3G USB  เพื่อใช้ 3G ของ  CDMA Ovation MC760  ( ขอด่วนนะครับ )

ถ้าไงรบกวนมากแล้ว ผมก็ขอเบอร์ติดต่อพี่หน่อยครับ

จะให้ไปร้านก็ไกลนะครับ  ผมอยู่โคราชครับ

yod

หลักการตั้งเสาคือ ให้สูงกว่าสิ่งต่างๆที่ขวางทางของสัญญาณ ระยะไม่ถึง 7 กิโล ความสูงไม่ค่อยมีผลครับ ถ้าไม่มีอะไรขวาง

ส่วนการตั้งเครื่อง ชั้น 1 และชั้น 2 มีผลครับ แต่ที่มีผลมากที่สุดคือ ตัวรับสัญญาณ wirless ที่ใช้กันทั่วๆไป หรือที่ติดมากับ notebook ส่งกลับได้เต็มที่ก็ 150 - 200 เมตร มันส่งไปหาต้นทางไม่ถึงครับ

อุปกรณ์ทั้ง 2 ตัว ทางร้านผมไม่ได้จำหน่าย เลยไม่ได้ทำคู่มือไว้ครับ ลองสอบถามทางร้านค้าที่ซื้อ เขาน่าจะให้คำแนะนำเรื่องการ config ให้ได้นะครับ