Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• อยาก test speed ทำไงหรอครับ
    เริ่มโดย at190e
    Read 20,827 times

ผมเน็ตความเร็ว 16 Mb อยากทราบว่า จะลองเทสมาเต็มไหมครับ ทำยังไงหรอครับ

ขอบคุณครับ

yod

ไม่ใช่อ่ะแบบนั้นครับ พื่ยอด แบบว่า จะต่อสาย lan จากตัว Routerboard ไปยัง คอม ว่าจะเต็มๆกี่ mb อ่ะครับ ตอนนี้

ตอนนี้มันมีอาการ ความเร็วหายไป  ตั้ง user ไว้ 16mb ลองเทสดูแล้ว มาแค่ 1 mb ทั้งที่ๆมีแค่เครื่องเดียว

พอลอง ไม่ผ่าน ตัว Routerboard ลองเทส ก็มา 16 mb  ลองใส่กลับ ความเร็วจะหายไปอีก  

เลยอยากลองต่อ จาก Routerboard ผ่าน lan เทสความเร็วดูอ่ะครับ

ปล.Routerboard ไม่ได้เซตอะไรเพิ่ม เซตมาจากพื่ยอดแค่นั้น

ขอบคุณมากครับ

yod

ลอง disable hotspot server แล้ว test speed ได้ความเร็วมาเต็มมั้ยครับ ถ้ามาเต็ม ตรวจสอบใน userman --> profile --> limitation

หรือลองสร้าง user ใน ip --> hotspot --> users เลือก profile เป็น default ครับ

ลอง disable hotspot server แล้ว test speed ได้ความเร็วมาเต็มมั้ยครับ ถ้ามาเต็ม ตรวจสอบใน userman --> profile --> limitation

หรือลองสร้าง user ใน ip --> hotspot --> users เลือก profile เป็น default ครับ
[/quote]

ลองแล้วครับ เน็ตหายไปอยู่ดี แล้วมันมีอาการ userman อึดๆ กว่าจะเข้าได้ต้องรอสักพัก ลองลบ Logs กับ sessions และลอง reboot ใน winbox ก็ไม่ดีขึ้น ครับ

หรือว่ามันมี อะไรต้องลบ นอกจาก  Logs กับ sessions  ใน userman ไหมครับ  กำลังคิดว่าตัวหน่วยความจำมันเต็มรึเปล่า ครับ 

yod

rom เหลือเท่าไหร่ครับ แล้ว cpu ใช้ประมาณกี่เปอร์เซนต์ครับ

memory 231.2 mib   cpu 2% - 27% ขึ้นๆลงๆ

รุ่น 450G ครับ

yod

ถ้างั้นไม่น่าเกี่ยวกับ rom และ cpu แล้วครับ ลอง disable hotspot server แล้วความเร็วมาตามปกติมั้ยครับ ตรวจสอบใน menu qos มีรายการอะไรบ้างหรือเปล่าครับ

หรือไม่อาจจะต้อง reset แล้ว restore ค่าที่ทางร้าน config ไว้ครับ

ถ้างั้นไม่น่าเกี่ยวกับ rom และ cpu แล้วครับ ลอง disable hotspot server แล้วความเร็วมาตามปกติมั้ยครับ ตรวจสอบใน menu qos มีรายการอะไรบ้างหรือเปล่าครับ

หรือไม่อาจจะต้อง reset แล้ว restore ค่าที่ทางร้าน config ไว้ครับ
[/quote]

disable hotspot server  จากตัว winbox ใช่ไหมครับ